பங்களூருவின் அன்னை தெரஸா


Sr Mary Mascarenhas blesses a leprosy-cured couple at their wedding in Bangalore. Photo: Special Arrangement

பங்களூருவின் அன்னை தெரஸா

சுமார் 35 ஆண்டுகளுக்கு முன் ரயில் நிலையம் அருகே ஒரு குப்பைத் தொட்டிக்கு அருகே பசி மயக்கத்தில் குற்றுயிராய்க் கிடந்த தொழுநோயாளியான நான்கு வயது சிறுவனை யாரும் கண்டுகொள்ளவில்லை. அப்போது மனம் பதறி அவனை ஒரு ஆசிரியை அள்ளி அரவணத்தார் சகோதரி மேரி. Sumanahalli Leprosy Rehabilitation Society என்னும் அமைப்பின் மூலமாக நூற்றுக்கணக்கான பேருக்கு அவர்கள் உடல் நலம் தேற உதவி செய்து அவர்கள் மறுவாழ்வுக்கும் முயற்சி செய்கிறார் சகோதரி மேரி. அன்று ரயில் நிலையம் அருகே கிடந்த ரமேஷ் பாபு இன்று வளர்ந்து உடல் நலம் சரியாகி மற்றவர் போல வாழ்கிறார். அவரும் அவரைப் போன்று பயன் பெற்ற பலரும் இணைந்து சகோதரி மேரிக்கு ஒரு நானோ காரை வாங்கிப் பரிசளித்துள்ளனர். இத்தனை காலமும் அவர் பங்களூருவில் பேருந்தில் பயணம் செய்தே அரசு நலத் திட்டங்கள் வழி தம்மால் அரவணைக்கப்பட்ட நோயாளிகள் பயன்பெற அலைந்தார். ஆசிரியை பணியிலிருந்து தொழுநோயாளிகள் மறுவாழ்வையே தம் வாழ்நாள் கனவாக்கிய சகோதரி மேரி தற்போது மறுவாழ்வு அமைப்பின் பணியமர்த்தும் பிரிவின் தலைமயை ஏற்றுள்ளார். பங்களூருவின் அன்னை தெரஸா என்று அழைக்கப்படும் அவர் நீண்ட நாள் ஆரோக்கியமாக வாழ்ந்து மனித குலத்துக்கு பணியாற்ற வாழ்த்தி வணங்குவோம்.

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s