நக்கீரனின் இனிய உதயம் இலக்கிய இதழ் – செறிவு


UdhayaCover

நக்கீரனின் இனிய உதயம் இலக்கிய இதழ் – செறிவு

ஒர் இலக்கிய இதழை நடத்துவது பெரிய சவால். உண்மையான ஈடுபாடும், கடுமையான உழைபப்பும் மற்றும் நல்ல படைப்புக்களின் வரவும் ஒருங்கே அமைய வேண்டும். தமிழில் சிறு பத்திரிக்கைகள் பல இவை யாவும் அமையப் பெற்றவையே. பெரிய நிறுவனங்களால் நடத்தப் படும் இதழ்களில், தீராநதி, இனிய உதயம், காலச்சுவடு, உயிர்மை என்று வரிசைப் படுத்தலாம் என்று படுகிறது பிப்ரவரி 2013 இதழ்கள் வாசிப்பில்.

இனிய உதயம் பிப்ரவரி இதழ் கவிதைச் சோலை. சில கவிதைகளின் கவித்துவம் இவ்வாறு:

நதி மிகவும் பழைய நதி
புது வெள்ளம் வருகிறது (அப்துல் ரகுமான்)- சிற்பி பாலசுப்ரமணியம் பேட்டியில் குறிப்பாக)

இரத்தம் தன்னுடையது என்று
இதயம் நிறுத்திக் கொண்டால்
உடலென்ன ஆகும்?  (அப்துல் ரகுமான் காவிரி பிரச்சனை பற்றிய கவிதை)

தாஜ் மஹால் கட்டமுடியாதவன்
வாங்குகிறான்
ரோஜா             (வெற்றிப் பேரொளி கவிதை)

நீ வீசும்
வலைகளுக்குள்
விழலாம்
சில மீன்கள்…
அகப்படுமா
நட்சத்திரங்கள்?      (சென்னிமலை தண்டபாணி)

அடிக்கடி உச்சரித்தேன்
உன் பெயரின் எழுத்துக்கள்
சில தேய்ந்திருக்குமே (ஜீவி)

கதவுகள் எதற்கு
அன்பே ?
பூட்டவா?
திறக்கவா? (புத்தகன்)

நீ கல்லாய் இருந்ததால்
விலையானாய்
நான் விலையானதால்
கல்லானேன் (பாபுஜி)

அபி லாசராவுடனான தனது சந்திப்புக்களை “செடிகள் செழிப்புக் காணும் போதுதான் காமுறுகிறேன்” என்னும் தலைப்பில் பதிவு செய்திருக்கிறார். சொற்களை பல பரிமாணங்களுடன் லாசரா அவதானித்தார் மற்றும் மனதின் ஆழ்ந்த உணர்வுகளை – மனிதனுள் மனித மிருக விளிம்புகளைத் தொடும் அவரது பதிவுகள் என்னும் அபியின் பதிவு நமக்கு லாசராவை மறுவாசிப்புச் செய்யத் தூண்டும்.

கோ.கண்ணன் ஜப்பான் நாட்டை “யப்பானில் தாய்மொழிப்பற்றும் தமிழும், தமிழர் விழாவும் என்னும் கட்டுரையில் பல தமிழ்ச் சொற்களும் ஜப்பானிய சொற்களும் ஒலியில் அதே பொருளோடு ஒத்திருப்பதைக் காட்டுகிறார். சீனா, ஜப்பான், தாய்லாந்து இம்மூன்று நாடுகளே அன்னிய ஆதிக்கத்துக்கு ஆட்படாதவை என்பது அவர் ஆய்வு.

சோதிடம்  பற்றிய ஒரு ஆழ்ந்த பார்வையை முன்வைக்கிறது இமையத்தின் பொருத்தம் என்னும் சிறுகதை.

திருக்குறள் முனுசாமி பற்றிய த.பழமலய் அவர்களின் கட்டுரையில் பெரியார் திருக்குறளை மதிப்பவராக இருந்தார் என்னும் தகவலைத் தெரிந்து கொள்கிறோம். முனுசாமி அவர்களின் முருக பக்தி நமக்கு ஒரு புதிய சாளரத்தை அவரைப் பற்றித் திறக்கிறது.

‘எனக்குத் தெரிந்த ஒரு சொல்லால் விளிப்பேன் என்னும் கட்டுரையில் பொதுவாக நாம் ஒருவரை அழைக்கும் அடையாளம் காணும் முறையில் உள்ள அதிகார அடுக்குகளீன் அரசியலை ஆய்கிறார் பொதிகைச் சித்தர். பிச்சமூர்த்தி, வண்ணதாசன், இன் குலாப் பதிவுகளிலிருந்து மேற்கோள்களுடன் அருமையான ஆய்வு.

எஸ்.கெ.பொற்றெக்காட்டின் வல்லிகாதேவி என்னும் குறுநாவலை சுரா மொழி பெயர்த்துள்ளார். ஒரு தலித் பெண்ணின் உயரிய ஆற்றல் பற்றிய கதை இது.

இனிய உதயம் தமிழ் இலக்கிய உலகுக்கு நல்ல பங்களிப்பு செய்கிறது. நக்கீரன் குழுமத்துக்கு நன்றிகள்.

(image courtesy: http://www.nakkheeran.in/)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , , , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s