வணங்கப் படுவதும் வதைக்கப் படுவதுமான வாயில்லா ஜீவன்


File:IndianElephant.jpg

வணங்கப் படுவதும் வதைக்கப் படுவதுமான வாயில்லா ஜீவன்

ஓரளவு பெரிய நகரம் தமிழ்நாட்டிலோ அல்லது கேரளத்திலோ என்றாலே கோயிலிலும் கோயிலுக்கு வெளியேயும் ஒரு யானை இடையறாது மக்களை ஆசிர்வதித்து, காசு வாங்கி நீண்ட தொலைவுகள் வெய்யிலில் இழுத்தடிக்கப் பட்டுக் கொண்டிருப்பதைக் கண்கூடாகக் காணலாம்.

கேரளாவின் கோழிக்கோட்டில் 4 வயதே ஆன செட்டுவ கண்ணன் என்னும் யானை கடுமையான வயிற்றுக் கோளாறினால் இறந்தது. (60-70 வயது வரை வாழக்கூடியது யானை). அதன் இரைப்பை மிகவும் கடுமையாகக் கிருமிகளால் பாதிக்கப் பட்டிருந்தது. கடந்த மூன்று ஆண்டுகளில் கேரளாவில் மட்டும் 269 யானைகள் இறந்து விட்டன. இவற்றில் பெரும்பான்மையானவை 40 வயது தாண்டாதவை. உடலில் நீர் கடுமையான இழப்பு (dehydration) மற்றும் ஜீரண உறுப்புகளில் கிருமிகள் இவையே மருத்துவர்களால் அகால மரணத்துக்குக் காரணங்களாகக் கூறப்படுகின்றன. போதிய திரவ உணவுகள் தரப் படாமலேயே நாட்கணக்கில் யானைகள் வேலை வாங்கப் படும் போது அவை மிகவும் பலவீனமாகின்றன. பால் பதார்த்தங்கள் ஜீரணிக்கக் கடினமானவை. எனவே அவற்றை யானைகளுக்குத் தரவே கூடாது என்பது மருத்துவர் அறிவுரை.

மூன்று யானைகளுக்கு மேல் ஒரு கொட்டிலில் வைக்கக் கூடாது. ஒரே நாளில் 20கிமி தூரத்துக்கும் மேல் நடக்க வைக்கக் கூடாது என்று கட்டுப்பாடுகள் உள்ளன. கண்காணிப்பார் யாருமில்லை. திருவிழாக்களில் 6 மணி நேரத்துக்குப் பின் ஓய்வு தர வேண்டும் என்பது விதி. ஆனால் 12 மணி நேரத்துக்கு மேலும் யானைகள் பணியில் அமர்த்தப் படுகின்றன. கேரளாவின் 702 யானைகளில் 60% மேல் தனியார் வசம் உள்ளன. அவை வாடகைக்கு விடப் படும் போது பணம் மட்டுமே முக்கியமாகி விடுகிறது.

வணங்கும் யானையை நாமே வதைப்பது எவ்வளவு பெரிய முரண்பாடு! உடுமலையில் ஒரு கோவிலில் 12 டன் எடையுள்ள தேரை இழுக்கும் படி பணிக்கப் பட்டது. குடிக்கத் தண்ணீர் கூடக் கொடுக்காமல் ஒரு வாயில்லா ஜீவனைக் கொடுமைப் படுத்துவது எவ்வளவு வெளிப்படையாக நடக்கிறது!

படிப்பறிவில்லாத ஒரு பாகன் ஒரு யானையை அடக்கியாளப் பழகி இருக்கலாம். ஒரு யானையில் உடல் நலத்தைப் பராமரிக்கும் அளவு விவரமானவராக அவர் இல்லை. அதை வைத்துப் பணம் பண்ணுவதைத் தவிர யானை மீது அவருக்கு ஈடுபாடு எதுவும் இல்லை. முறையாக யானைகள் பராமரிக்கப் படுகின்றனவா என்பதை மாதம் ஒருமுறையேனும் மருத்துவரிடம் காட்டிக் கோயிலோ தனி ஆளோ சான்றிதழ் பெற வேண்டும் என்பதைக் கட்டாயமாக்க வேண்டும். இந்த சட்டம் நடைமுறைப் படுத்தப் படுவதைக் கண்காணிக்க மற்றும் தணிக்கை செய்ய விலங்கு நல ஆர்வலருக்கு உரிமை வழங்க வேண்டும்.

வணங்கப் படுபவர்கள் மற்றவர்களை வதைப்பது அரசியல். அதன் நேரெதிர் வாயில்லா ஜீவனான யானையில் நிலை. (News Courtesy: TOI)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s