ஆயுத எழுத்திலிருந்து அகர முதல எழுத்துக்கு


ஆயுத எழுத்திலிருந்து அகர முதல எழுத்துக்கு

போரினால் மிகவும் பாதிக்கப்படுவது குழந்தைகளும் பெண்களுமே. நீண்ட காலப் போரின் விளைவுகள் அனாதையாக்கப் பட்ட குழந்தைகள், கணவனை இழந்த குடும்பத்தலைவிகள், வாழ்வாதாரத்தையும், எதிர்காலத்தையும் முற்றிலுமாக இழந்த குடும்பங்கள். போர் நின்றும் மிக நீண்ட காலமாகும் இவர்களது அவல நிலையிலிருந்து இவர்கள் மீண்டு நிலையான வாழ்க்கையைத் தொடங்க.

இலங்கைத் தமிழர்கள் 25 ஆண்டுக்கும் மேலாக ஆயுதப் போரின் பேரழிவால் மிகவும் பாதிக்கப் பட்டவர்கள். ஆயுதப் போரின் அவசியம் மற்றும் அரசியல் பற்றி மிகவும் உணர்ச்சிகரமான விவாதங்கள் நிகழ்ந்தன. மனித உரிமைகளை முற்றிலுமாகவே பறிகொடுத்த இலங்கைத் தமிழ்க் குழந்தைகளின் எதிர்காலம் பற்றிய திட்டவட்டமான வரைபடம் எதுவும் இதுவரை உருவாகவில்லை.

ஆயுதப் போரில் விடுதலைப் புலிகள் அமைப்பில் ஆயுதம் கடத்திக் கொண்டு வந்து சேர்க்கும் பொறுப்பு வகித்தவர் கே-பி என்று அழைக்கப் படும் குமரன் பத்மனாபன். இன்டர்போல் போன்ற உலக அளவிலான காவல் அமைப்புக்களால் தேடப் பட்டவர். 2009ல் ஆயுதப் போர் முடிவுக்கு வந்ததும் மலேசியாவில் அவர் கைது செய்யப் பட்டு 2012 வரை கொழும்பில் ஒரு வீட்டில் சிறை வைக்கப் பட்டிருந்தார். அவர் 2012ல் விடுதலை செய்யப்பட்டதாக செய்திகள் வந்தன.

அதை மறுத்த இலங்கை ராணுவம் அவர் தமது தன்னார்வ நிறுவனத்தின் மூலம் கல்விப் பணி மட்டுமே செய்ய அனுமதிக்கப் பட்டுள்ளார் என்றும் அவர் இன்னும் விடுதலை ஆகவில்லை என்றும் கூறியுள்ளது. அவர் செய்து வரும் தன்னார்வப் பணி என்ன?

கிளிநொச்சியில் அவர் ஒரு பள்ளிக்கூடத்தை நடத்தி வருகிறார். புலம் பெயர்ந்த தமிழர்கள் தரும் நிதியில் பள்ளி நடத்தப் படுகிறது. பெற்றோரையும் உடலில் பல அங்கங்களையும் இழந்தவராக இருக்கும் குழந்தைகள் மனதளவில் மிகவும் காயமும், அவநம்பிக்கையும், பேரச்சமும் கொண்டவர்களாக இருக்கிறார்கள். அவர்கள் இந்த எதிர்மறையான தாக்கத்திலிருந்தும் மன அழுத்தத்திலிருந்தும் மீள, கல்வியே சிறந்த வழி என்பது கே-பியின் தீர்மானமான எண்ணம். போர் அழிவையே உண்டாக்கியது என்னும் கழிவிரக்கம் அவரிடம் இருக்கிறது. படிப்பை நிறுத்தியவர்களுக்கும் பள்ளீயில் மாலை நேர வகுப்புகள் நடக்கின்றன.

பாகிஸ்தான் ராணுவ ஆட்சிமுறைக்கு விடை கொடுத்து ஜனநாயக ஆட்சியைத் தேர்ந்தெடுத்திருப்பதையே சமீபத்திய தேர்தல் நிரூபித்தது. கே-பியின் மனமாற்றம் காலத்தின் கட்டாயத்தாலோ அனுபவம் கற்றுத் தந்த பாடத்தாலோ – எது காரணமாயிருந்தாலும் இது ஆக்கபூர்வமான பணியே.

ழந்த உரிமைகளை மீட்டுக் கொண்டு தலை நிமிர அரசியல் நடவடிக்கைகளை விடப் பயனளிக்கும் ஆயுதம் வேறு இல்லை என்பது வரலாறு. போராடி வெல்ல கல்வியை விடச் சிறந்த துணையும் பலமும் வேறு இல்லை.  ஆயுத எழுத்திலிருந்து அகரமுதல எழுத்துக்கு மாறி இருக்கும் சூழ்நிலை நம்பிக்கை தருவதாகும். 

(Image Courtesy:lankanewsweb.com) & (News Courtesy: The Hindu)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s