எம்.டி.வாசுதேவன் நாயர் – வைக்கம் முகம்மது பஷீர் – சிறுகதைகள்


எம்.டி.வாசுதேவன் நாயர் – வைக்கம் முகம்மது பஷீர் – சிறுகதைகள்

எம்.டி.வாசுதேவன் நாயர், வைக்கம் முகம்மது பஷீர் இருவருமே மலையாளத்தில் மட்டுமல்ல இந்திய இலக்கியத்தின் மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க இலக்கிய ஆளுமைகள். இவர்களின் சிறுகதைகளை மொழி பெயர்ப்பாக இனிய உதயம் – மே 2013 இதழில் வாசிக்கிறோம்.

எம்.டி. வாசுதேவன் நாயர் ஒரு மிகவும் சிக்கலான விஷயத்தை நுட்பமாக ஒரு சிறுகதையில் மூலம் நமக்கு உணர்த்துகிறார்.

ஏற்றத் தாழ்வு எதனால் என்றால் நாம் யாருமே பதில் சொல்லும்வோம் – மேல் ஜாதி – தாழ்ந்த ஜாதி, ஏழை – பணக்காரன், நல்ல உடல்வாகு உள்ளவர் – மாற்றுத் திறனாளி, ஆண்- பெண்- திருநங்கை, பெரும்பான்மையினர் – சிறுபான்மையினர் என்பதாக ஏற்றத்தாழ்வுகள் உள்ளன என்போம்.

உண்மையில் அப்படித்தான் இருக்கிறதா? ஒரே தட்டு மக்களுக்குள் மனித நேயமும் மரியாதையும் நிலை நிறுத்தப் படுகிறதா? ஒரே ஜாதிக்குள் நியாமான சம நீதியான அணுகு முறை உண்டா? பெண்களுக்குள் மற்றொரு பெண்ணின் உரிமைக்கான உறுதிப்பாடு உண்டா?

இவ்வளவு சுற்றி வளைக்க வேண்டாம். அடி பட்டவர், நிராகரிக்கப் பட்டவர் அதே நிலையில் உள்ள இன்னொரு ஜீவனிடம் பரிவு காட்டுவது உண்டா?

“சிரிப்பின் விலை” என்னும் சிறுகதை.

ஒரு மாலை நேரத்தில் பொது மக்கள் கூடும் பூங்காவில் வடநாட்டுக் கழைக் கூத்தாடிகள் வந்து கயிற்றின் மீது நடப்பது, சிறிய கம்பி வளையத்துக்குள் நுழைவது என்னும் வித்தைகளை செய்து காட்டி பிச்சை ஏற்கின்றனர். நாம் பலரும் கவனித்தது போல இந்தக் கதையிலும் அது ஒரு வட இந்திய தம்பதி. சென்னிறமான தோற்றம் உள்ளவர்கள். அவர்களுடன் ஒரு குள்ளமான உடலமைப்புள்ள ஒரு மாற்றுத் திறனாளி கருப்பானவர் ஒரு கோமாளியாக வேடிக்கை காட்டுகிறார். ஓரிரு மணி நேரம் கழித்து கதையாசிரியர் இந்த மூவரையும் ஊருக்கு வெளியே பார்க்கிறார். அப்போது கோமாளி தமக்கு சற்றே கூடுதலான ஊதியம் கேட்க அது மறுக்கப் படுகிறது .ஆனாலும் தொடர்ந்து அவர் அந்த தம்பதியுடன் மேலே பயணிக்கிறார்.

மனித உரிமை, மனித நேயம் என்பது நல்லிதயங்களிடம் எங்கு வேண்டுமானாலும் தென்படலாம். எதிராக மிகவும் எதிர்பார்க்கப்படும் இடத்தில் இல்லாமலேயே போகலாம். இந்த முரண் கசப்பானது . ஆனால் என்றுமே மாறாததோ என்னுமளவு தொடர்ந்து வருவது. இதை மொழிபெயர்த்து நமக்குத் தந்திருக்கும் “சுரா” அவர்களுக்கு நன்றியும் பாராட்டும்.

அடுத்தது பஷீர். கீழை நாட்டில் அம்மா என்றால் நம் ஒருத்தருக்கு மட்டும் அம்மா அல்ல நமது ஒன்றுக்கும் மேற்பட்ட சகோதர சகோதரிகளின் அம்மா(முந்தைய தலைமுறை வரை). எனவே அனைவரையும் ஒரே மாதிரி நேசித்தாலும் சற்றே பின் தங்கி விட்ட தனது பெண்ணோ பிள்ளையோ அவர்கள் மீது நிறைய கரிசனம் காட்டுவதையும், கூட்டுக் குடும்பத்தில் இருப்பதையே அம்மா விரும்புவதையும் நாம் அனைவரும் அறிவோம். ஒரு பிள்ளையோடே அம்மாக்கள் தங்கி விடுவதில்லை.

” என் உம்மா” என்னும் சிறுகதையில் அம்மா அப்பா பற்றிதான் பஷீர் எழுதுகிறார். நம் குடும்பம் போன்றதே அவருடையதும். இருந்தாலும் நம் அம்மாவைப் பற்றிய புதிய பரிமாணங்களையும் புதிய புரிதலையும் கதை மூலம் அடைகிறோம்.

அரிய இந்த சிறுகதைகளை நமக்கு வழங்கிய இனிய உதயம் இதழுக்கு நன்றி.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s