மனுஷ்ய புத்திரனின் சுவாசமும் சதுரமும்


mputhiran

மனுஷ்ய புத்திரனின் சுவாசமும் சதுரமும்

தமிழ் இலக்கிய உலகில் கவிஞனாக மட்டுமே நீண்ட காலம் இயங்கி அற்புதமான கவிதைகளைப் படைத்தவர் படைப்பவர் மனுஷ்ய புத்திரன். என் கருத்தில் அவரது சுவாசமே கவிதை தான். ஆனால் பத்திரிக்கை தொடங்கியதிலிருந்து அல்லது ஒரு பதிப்பாசிரியராகவும் பத்திரிக்கை ஆசிரியராகவும் அவர் முன்னகர்ந்து சென்ற பிறகு அவரது கவிதைகள் நீண்ட இடைவெளிகளிலேயே வரத் துவங்கின. பதிப்பும் பத்திரிக்கையும் ஒரு சதுரத்துக்குள் அவரை அடைத்து விட்டன. இன்றைய சூழலில் ஒருவர் இலக்கியப் பத்திரிக்கை நடத்தினால் மன வருத்தங்களை வெளிக்காட்டிக் கொள்ளாமல் போராட வேண்டியே வரும். என்னைப் பொருத்த வரை நான் அவரது கவிதைகளின் வீச்சை, அதில் செறிந்துள்ள கவித்துவத்தை எப்போதும் ரசித்திருக்கிறேன். உயிர்மை ஜூன் 2013 இதழில் அவரது கவிதைகள் அவரது சுவாசம் சதுரத்துக்குள் அடைபடவில்லை என்பது போல அழுத்தமாக வெளிவந்துள்ளது மகிழ்ச்சிக்குரியது. சில கீழே:

இறங்க வேண்டிய
ஸ்டேஷன் வந்து விட்டது

நம்மில்
யார் இறங்கிப் போவது
என்ற குழப்பத்தில்
ஒரு கணம்
திகைத்து நின்று கொண்டிருக்கிறோம்

______________

மனிதர்கள்
தங்களைத் தாங்களே
கடந்து சென்று கொண்டிருக்கிறார்கள்

_________________

யாரோ ஒரு பெண்
ஒரு ஆசிய நாட்டவள்
துணி தைப்பவள்
பதினேழு நாட்களில் காப்பாற்றப் படுகிறாள்

__________________

தனது மனவெளி சஞ்சாரங்களை மட்டும் கவிதையாக வடிப்பதில்லை மனுஷ்யபுத்திரன். பங்களாதேஷில் நூற்றுக்கணக்கில் தையற் தொழிலாளிகள் பன்னாட்டு நிறுவனங்களுக்கான தயாரிப்பில் ஈடுபட்டவர்கள் கட்டிட விபத்தில் மாண்ட போது அது ஒரு பெரிய செய்தியாகவே இல்லை. வட அமெரிக்காவில் சிறிய சூறாவளி வீசினாலும் அது பெரிய முக்கியத்துவமும் கவனமும் பெரும். தென் அமெரிக்காவில் ஹைட்டி- தீவு கிட்டத்தட்ட நிர்மூலமான போது என்ன அது உலகை அதிகம் பாதிக்கவே இல்லை. கவிதை என்னும் வடிவம் இலக்கியத்தின் பிற படைப்பு வடிவங்களை விடவும் மிகவும் ஆழமும் கூர்மையும் கொண்டது. மனுஷ்யபுத்திரன் கவிதைகள் ஆரம்ப நாட்களை ஒப்பிட நீர்த்துப் போகாமல் தமது அசல் தன்மையை கவித்துவத்தை வெளிப்படுத்தியபடி உள்ளன. (நன்றி: உயிர்மை)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s