கொஞ்ச தூரம் – மௌனியின் சிறுகதை


footpath-cole-seed-field-9531312

கொஞ்ச தூரம் – மௌனியின் சிறுகதை

மௌனி எழுதியவைகள் குறைவே. கொஞ்ச தூரம் என்னும் சிறுகதை வாசிக்கக் கிடைத்தது.

ஒரு இளைஞன் ஒரு கிராமத்தில் தனது வீட்டிலிருந்து ஒரு சிற்றோடை வரை சென்று கடந்த கால நினைவுகளில் மூழ்குகிறான். ரோஜா என்னும் பெயரை எண்ணி அவளை நினைவு கூறுகிறான். பிறகு (உச்சி வெய்யிலில்) வீட்டுக்குத் திரும்பி வருகிறான். மாலையில் ஒரு சிறு குப்பியைக் கையில் எடுத்துச் சென்று வயக்காட்டுப் பக்கம் செல்கிறான். அதில் உள்ள திரவத்தில் பாதியைக் குடித்து விட்டு மேலே நடக்கிறான். சாலை நெருங்கும் போது மீதியையும் குடித்து விட்டு மயங்கி விழுகிறான். அவன் பட்டினத்திலிருந்து வந்தவன் என்று அடையாளம் காணப்படுகிறான்.

ஒரு காரில் ரோஜாவும் அவளது கணவனும் வருகிறார்கள். அவர்கள் இருவரும் புதிதாகத் திருமணமானவர்கள் என்று நாம் அவர்கள் உரையாடலில் இருந்து தெரிந்து கொள்கிறோம். ரோஜா அந்த இளைஞன் தனது நண்பன் என்னும் அளவிலும் அவன் தன் திருமணம் பற்றித் தெரிந்திருந்தால் வந்திருப்பான் எனவும் கணவனிடம் கூறுகிறாள். போதையில் மயக்கமாகக் கிடக்கும் அவனை ரோஜாவும் அவள் கணவனும் நெருங்கிப் பேசுகிறார்கள். நண்பனுக்கு அவள் கருப்பாகத் தென்படுகிறாள். அவளுக்குத் திருமணம் ஆகி விட்டது என்று தெரிந்து கொள்ளும் அளவே அவனுக்கு நினைவு இருக்கிறது. ரோஜாவும் அவள் கணவனும் ஊர் திரும்புகின்றனர்.

மிகவும் எளிய கதை அல்லது சிறிய கதை போலவே தென்படும்.

அமராகிவிட்ட மௌனி நமக்கு இந்தக் கதை சொல்லுவதற்காக இதை எழுதவில்லை. இந்தக் கதையை அவர் எப்படிச் சித்தரித்திருக்கிறார் என்பது மிகவும் முக்கியமானது. அதுவும் அவர் எழுதிய கால கட்டத்தை வைத்துப் பார்க்கும் போது இதுவே கவனிக்கப் பட வேண்டும்.

கதையின் மையமானது ஒரு கனவு தான். கனவு என்பது கனவாக இருப்பதால் தான் அது நம் வாழ்க்கையின் உயிரோட்டமான ஒன்றாக இருக்கிறது. நிஜம் நம் வாழ்க்கையின் கடுமையான விதிகள் தொடர்பானது. அதில் உள்ள விதிகள் மாற்ற இயலாதவை. நம் கனவுகளுக்கு விதிகள் இல்லை. உயிர் மட்டுமே உண்டு.

காதல் வயப்பட்டானா இல்லையா அந்த மையமான போதையில் தடுமாறும் இளைஞன் என்பது இரண்டாம் பட்சமாகிறது. ஏனெனில் ரோஜா என்னும் அந்தப் புது மணப்பெண் அவன் மீது மதிப்பும் அன்பும் வைத்திருக்கிறாளே ஒழிய காதல் வயப்பட்டான் அவன் என்று வெளிப்படுத்தவே இல்லை.

கதையின் முடிச்சு எல்லாவற்றையுமே அவிழ்ப்பது ரோஜா தன் கணவனிடம் தனது நண்பனின் கடிதம் பற்றிக் குறிப்பிடுவதே. அந்தக் கடிதம் தோற்ற காதல் பற்றியதே அல்ல. நட்புரிமையாக எப்போது கிராமத்துக்கு வருவாய் என்று கேட்கும் ஒன்றே.

எனவே அந்த இளைஞன் அவளைத் திருமணம் செய்து கொள்ளும் அளவு ஒன்று தீவிரமாக இல்லை,. அல்லது ஜாதி பேதத்தை மனதில் வைத்து அதைக் கனவாகவே தனக்குள் புதைத்துக் கொண்டான்.

ரோஜா மட்டும் அவனுடைய கனவு உலகின் ஒரே களம் அல்ல. கனவுகளில் சஞ்சரிப்பதும் நினைவுலகின் கசப்பை மறக்க மது அருந்துவதும் அவனுடைய தற்போதைய போராட்ட மன நிலை. அவனால் வேலைக்குப் போக முடியவில்லை. அவனால் சென்னையிலும் தொடர்ந்து வாழ இயலவில்லை. இவை அனைத்தும் கதையில் போகிற போக்கில் வரும் வசனத்தில் நாம் பிடித்துக் கொள்ளக் கிடைக்கின்றன.

கனவுகளில் நாம் போவது எப்போதுமே கொஞ்ச தூரம் தான்.

(image courtesy:

dreamstime.com)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in Uncategorized and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s