சாந்தா டீச்சர் – இந்திரா பார்த்தசாரதியின் சிறுகதை


12488342-vector-grunge-abstract-background-with-antique-clocks

சாந்தா டீச்சர் – இந்திரா பார்த்தசாரதியின் சிறுகதை

நான் சமுதாயத்தில் இருந்து மாறு பட்டிருக்கிறேன் . என்னால் யாரோடும் ஒட்ட முடியவில்லை. அதே சமயம் என்னால் யாருக்கும் தொல்லை இல்லை. யார் மனதையும் நான் புண்படுத்தவுமில்லை. – இப்படி சொல்லிக் கொண்டு ஒருவர் ஒதுங்கி வேண்டுமானால் போகலாம். ஆனால் அதனால் சமுதாயம் மாறப் போகிறதா? மாறாத சமுதாயச் சூழல் அப்படி முடிவெடுத்த அவர் மீது தாக்கத்தை ஏற்படுத்துமா ஏற்படுத்தாதா?

“நேரமாகி விட்டதே என்று பதறும் அம்மாவைப் பார்த்து ஒரு குழந்தை “கடிகாரத்தை நிறுத்தி விடு அம்மா” என்றால் அது குழந்தைத்தனம் அல்லது பேதமை இல்லையா?

பேதை வயதில் இருந்து நடுவயது ஆகும் வரை சமுதாயத்தோடு ஒட்டாமலேயே போனவர் தான் சாந்தா டீச்சர். இந்த சிறு கதையில் கடிகாரம் ஒரு படிமமாகப் பயன்படுத்தப் படுகிறது. சாந்தா டீச்சர் ஒரு நாள் விழித்தெழும் போது சுவர் கடிகாரம் வேலை செய்யவில்லை என்பதை அறிகிறார். அது அவரது அப்பா காலத்தது. இத்தனை நாள் இயங்கிக் கொண்டு தான் இருந்தது. இந்த சிறிய விஷயம் சாந்தா டீச்சர் மனதில் அதிர்வலைகளை ஏற்படுத்துகிறது. அவருக்கு அந்த கடிகார முட்கள் அதன் வட்டக் கூண்டில் இருந்து வெளியே கூர்மையாய் நீண்டு வருவது போலத் தோன்றுகிறது. பள்ளிக் கூடத்தில் ஒரு சிறுவனின் முகமே கடிகார வடிவமாகத் தோன்றுகிறது.

மாணவர், சக ஊழியர் , உறவு எல்லோருமே அவரைக் கடுமையானவராகவே நினைக்கின்றனர். கடுமையாக யாரிடமும் நடந்து கொள்ளா விட்டாலும். பதவி உயர்வு வேண்டாமென்று மூன்றாம் வகுப்பிலேயே ஆசிரியையாகத் தேங்கி நின்று விட்டாலும் அத்தோடு நிற்கவில்லை. ஏனோ சமுதாயம் என்ன நினைக்கிறது என்பது ஒரு கடிகாரம் நம் கட்டுப்பாட்டில் இல்லாமல் நம்மை ஆட்டி வைப்பது போல நம்மை அறியாமல் நம் மனதை ஆக்கிரமிக்கத் தான் செய்கிறது. இது தான் சாந்தா டீச்சருக்கும் நடந்தது.

கடிகாரத்தை நிறுத்தி விட்டால் காலம் நிற்காது இல்லையா? அதே போல சமுதாயம் மௌனித்தால் அது நம்மை எடை போடவில்லை என்றா அர்த்தம்? சமுதாயத்தில் யாருடனும் நாம் பழகா விட்டால் அது நம்மை விட்டு நீங்கித் தன் வழியில் போகிறது என்றா அர்த்தம்?

கடிகாரம் நின்று நமக்குள் பதட்டத்தை ஏற்படுத்தலாம். சமுதாயமோ இன்னும் எத்தனையோ வழிகளில் நம்மை அதிர்வுகளுக்கு ஆட்படுத்தலாம். கடிகாரம் பயன் படுகிறதா? ஆட்டுவிக்கிறதா? இந்தக் கேள்விக்கான விடை மிகவும் ஆழமானது. பல பரிமாணங்கள் கொண்டது. ஒரு வேளை இந்தக் கேள்வி நமக்குள் அடிக்கடி எழுந்து கொண்டு தான் இருக்கிறதோ? நாம் கவனிக்காதது போல ஓடிக் கொண்டிருக்கிறோமோ?

(Image courtesy: http://www.123rf.com/photo)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s