இரண்டாவது சுதந்திரப் போரில் முதல் கட்ட வெற்றி


Anna_Hazare
இரண்டாவது சுதந்திரப் போரில் முதல் கட்ட வெற்றி

18.12.2013 சுதந்திர இந்தியாவின் வரலாற்றில் திருப்பு முனை நாளாக அறியப்படும். லோக் பால் மசோதாவை லோக் சபா சட்டவடிவாக நிறைவேற்றிய நாள் இது.

பெரியவர் அன்னா ஹஸாரே சுதந்திர இந்தியாவை ஊழல் என்னும் இழிவிலிருந்து மீட்கப் போராடினார். அவரிடம் பண பலமோ, அலங்காரப் பேச்சு பேசும் சொல்லாற்றலோ, பெரிய பட்டப் படிப்போ எதுவுமே கிடையாது. ஆனால் தன் தாய் நாட்டைத் தூய்மைப் படுத்தும் லட்சியம் ஒன்று மட்டுமே இருந்தது. ரானேஜி காவ் சிந்தி என்னும் சிறிய கிராமத்து விவசாயிகளின் நலன் பேணுதலில் துவங்கி மகாராஷ்டிராவில் நிலவிய பல முறைகேடுகளை, ஊழல்களை அவர் வெளிச்சத்துக்குக் கொண்டு வந்தார். கிரன் பேடி அம்மையார் போன்ற பல நல்லிதயங்கள் அவருடன் அணி சேர்ந்த பின் அவர் இந்தியாவுக்கே விடிவு காலம் கொண்டு வரும் ஒரு பெரிய லட்சியத்தை முன்னெடுத்தார். கடந்த மூன்றாண்டுகளில் பல முறை அவர் உண்ணாவிரத் போராட்டம் நடத்தினார். ஒரு சுயநலமான ஆளான கேஜ்ரிவால் அரசியல் ஆதாயத்துக்காக அவரது பாதையில் இருந்து விலகியும் அவர் மனம் தளரவில்லை.

லோக்பால் சட்டத்தின் மிகப் பெரிய பலம் அது ஊழல் பேர்வழிகள் அமைப்பின் ஓட்டைகளைத் தமக்கு சாதகமாக்கி சட்டத்தின் பிடியில் இருந்து தப்ப இனி இயலாது என்பதே. குமாஸ்தாவோ மந்திரியோ இனி சட்டத்தின் முன் நிற்காமல் அமைப்பின் சிறிய விதிகளைக் காட்டித் தப்பிக்க முடியாது.

கடந்த சில ஆண்டுகளில் காமன்வெல்த் விளையாட்டு, 2ஜி அலைக்கற்றை, சுரங்க அனுமதி என ஊழல்களின் பட்டியலில் ஆயிரக்கணக்கான கோடிகள் கையாறிய விஷயம் நமக்குப் பெரிய அவமானமும் தீராத நோயாளியா இந்நாடு என்னும் கவலையையும் ஏற்படுத்தின.

காந்தியடிகளுக்குப் பின் சத்தியாகிரகத்தின் மூலம் நாட்டு மக்களுக்கு ஒரு பெரிய விழிப்புணர்வும் நல்வழியும் ஹசாரே மூலம் கிடைத்துள்ளன.

ஹஸாரே அரசியல்வாதிகள் மட்டும் திருந்த வேண்டும் என்று எதிர்பார்க்கவில்லை. சிறிய பெரிய ஊழல்கள் மூலம் ஆதாயம் பெரும் பொது மக்களையும் மனம் மாறி இந்த நாடு தூய்மை பெற வலியுறுத்துகிறார். அவர் நூறாண்டு வாழ்ந்து இந்த நாட்டுக்கு ஊழலில் இருந்து விடுதலை வாங்கித் தரப் பிரார்த்திப்போம். அவரது காலத்தில் வாழ்வது நம் அனைவருக்கும் பெருமை. பெரிய பேறு இது. அவரைப் பணிந்து வணங்குவோம்.

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

1 Response to இரண்டாவது சுதந்திரப் போரில் முதல் கட்ட வெற்றி

  1. Pingback: சிறப்பான 10 பதிவுகள்-2013 | சத்யானந்தன்

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s