ஊர்மிளையின் வலி கவிதையாய்


220px-Ravivarmapress_Rama_family
ஊர்மிளையின் வலி கவிதையாய்

காலச்சுவடு ஜனவரி 2014 இதழில் கீதா சுகுமாரன் என்னும் பெண் கவிஞரின் கவிதைகளைக் காண்கிறோம். நாம் வேறு பதிவில் குறிப்பிட்டுள்ளது போல பெண் கவிஞர்களின் பார்வையும், கோணமும் அதன் வீச்சும் ஆண்களிடமிருந்து முற்றிலும் வேறானவை. ஆழமானவை. வலி பற்றிய உணர்வும், உடல் பற்றிய உணர்வும் பெண்களுக்கு முற்றிலும் வேறு.

ராமாயணத்தில் வரும் லட்சுமணனின் மனைவி பெயர் ஊர்மிளை. அந்தப் பெண் பாவம், லட்சுமணன் என்னும் ஆணுடனும், சீதை என்னும் பெண்ணுடனும் ஒப்பிட அவளின் தியாகம் எந்த விதத்திலும் குறைந்ததில்லை. ஆனால் வரலாறும் இலக்கியமும் அவளுக்கு உரிய இடத்தைக் கொடுக்கவே இல்லை. கீதா துல்லியமாக ஊர்மிளையின் வலியைப் பதிவு செய்கிறார். “ஊர்மிளையின் தூரிகை” கவிதையிலிருந்து ஒரு பகுதி:

ஒரு நாள் தெருவோரம் பேரரவம் கேட்டது
அவர்கள் வந்து விட்டனர்
அவனும்தான்
‘இழந்த எனதுறக்கத்தை
நான் துவங்க வேண்டும்’ என்றான் அவசரமாய்

ஊர்மிளையின் தூரிகை
லஷ்மணனற்ற இராமன் முடி சூட்டு
விழாவின் வண்ணங்கள் நிறைந்தது சலனமின்றி

இதே தொனியில் வருகிறது மற்றொரு கவிதை தரமதி அரிச்சந்திரன். அரிச்சந்திரனின் மனைவியின் வருத்தம் அல்லது வலி அல்லது மனக்கிடக்கை கிட்டத்தட்ட யாருமே பதிவு செய்யாதது. ‘ஒரு பொய்யாவது சொல்லியிருக்கலாம்’ என்று தரமதி நினைப்பதாகக் கவிதை விரிகிறது. “கஸ்தூரிபாயாவது தப்பித்திருப்பாள்” என்னும் இரு வார்த்தைகளுடன் முடிக்கும் போது கவிதை வரலாற்றின் ஆதிகாலத்தில் இருந்து திடீரென் 20ம் நூற்றாண்டில் நம்மை நிறுத்திக் கேள்வி கேட்கிறது.

பெண் கவிஞர்கள் மெளனமாயிருப்பதையே ஆண் படைப்பாளிகள் விரும்புகிறார்கள். கீதா போல பலர் மௌனம் கலைக்க வேண்டும். அவருக்கு நம் வாழ்த்துக்கள்.

(image courtesy: wiki)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s