குற்றப் பின்னணியை படிக்கல்லாக்கிய மன வலிமை


bio_image-200x300
குற்றப் பின்னணியை படிக்கல்லாக்கிய மன வலிமை

பள்ளிப் பருவத்தில் ராணுவ அதிகாரியாகும் கனவுடன் இருந்தவர் தான் நிகெல் அக்காரா. துரதிஷ்டவசமாக, பதின்களில் மிகவும் தவறானவர்களின் தொடர்பில் குற்றச் செயல்களில் ஈடுபட்டுக் கைதாகி ஒன்பது ஆண்டு காலம் சிறைவாசம் அனுபவித்தார்.

சிறையில் முதல் சில ஆண்டுகளில் அவர் மனதில் பெரிய மாற்றம் எதுவுமில்லை. அலகோனந்த ராய் என்னும் வங்காள நடிகர் “நடனத்தின் மூலம் மனமாற்றம்” என்னும் ஒரு மனோதத்துவ சிகிச்சை முறையைப் பல கைதிகளுக்குப் பரிந்துரைத்து அவர்களை அதில் ஈடுபடுத்தி இருந்தார். ஆனால் அக்காராவுக்கு அந்தவித மனமாற்றத்தில் ஈடுபாடே இல்லை. 2009ல் ஒரு நாள் ராயின் “வால்மீகி பிரதிபா” என்னும் திரைப்படத்தை அக்காரா பார்த்தார். அது ரபிந்திரனாத் தாகூர் எழுதியது என்பது மட்டுமல்ல, வால்மீகி முனிவரின் வாழ்க்கையை அடிப்படையாகக் கொண்டது. எப்படி வால்மீகி திருடனில் இருந்து இதிகாகசக் கவிஞராக பரிணமித்தாரோ அப்படியே தானும் நல் வாழ்க்கை வாழ இயலும் என்னும் நம்பிக்கை அக்காராவின் மனதில் துளிர் விட்டது.

விடுதலை ஆனபின்பு Kolkatta Facilities Mangement என்னும் ஒரு பாதுகாப்பு சேவை நிறுவனத்தைத் துவங்கியது மட்டுமல்ல- சாதாரணமானவரை வேலைக்கு எடுத்த அதே சமயம் – அவர்களுக்குச் சமமாக முன்னாள் குற்றவாளிகளையும் வேலைக்கு அமர்த்தினார். தரமான நம்பகமான சேவையால் அவருக்கென ஒரு இடம் கொல்கத்தா நகரில் கிடைத்து அவர் அந்தத் தொழிலில் நல்ல முறையில் ஊன்றி இருக்கிறார்.

மனத்தடைகளே, தன்னம்பிக்கைக் குறைவே அனேகமாக வெற்றிக்கு நடுவே வரும் இடர்கள். உண்மையில் சமூகம் காட்டும் ஆதரவு அல்லது ஏளனம் இரண்டுமே தற்காலிகமானதே. குற்றப் பின்னணி உள்ளவர் பலர் தலை நிமிர முடியாமற் போவதற்கு சமூகத்தின் ஏளனமே காரணம்.

தன் மனத் திண்மையால் குற்றப் பின்னணியை ஒரு படிக்கல்லாக்கி வென்ற அக்காரா பாராட்டுக்குரியவர். செய்தியைப் பகிர்ந்த ‘தி வீக்’ பத்திரிக்கைக்கு நன்றி.

(Image courtesy: nigelakkara.com)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s