மனித உயிர் மலிதானதல்ல


hangmansnoose
மனித உயிர் மலிதானதல்ல

இன்று உச்ச நீதி மன்றம் 16 தூக்கு தண்டனை பெற்றவரின் தண்டனையை ஆயுள் தண்டனையாகக் குறைத்து உத்தரவிட்டது. காரணம் அவர்கள் ஜனாதிபதியிடம் சமர்ப்பித்த “கருணை மனுக்கள்” எந்த விதமான முடிவும் இல்லாமல் பல வருடங்கள் இருந்து விட்டன.

ஒருவரை தூக்கில் தொங்க வைக்கும் தண்டனை என்பது அச்சுறுத்த உதவும் என்பது ஒரு மழுப்பலான பதிலே. உண்மையில் ஒருவருக்கு நிச்சயமாக தனிமைச் சிறை கிடைக்கும் என்று இருந்தால் அது மிகவும் கொடுமையானது. வேலூர் சிறையில் ஒரு கணவன் மனைவி தனித்தனிச் சிறையில். 15 நாளுக்கு ஒரு முறை கூட சந்திக்க வாய்ப்பு இல்லாமல் பல முறை பரிதவிக்கிறார்கள்.

எனவே சிறை தண்டனை என்பது கண்டிப்பாக ஒரு அச்சுறுத்தலே. அது போதுமானதே. சமுதாயமும் அரசும் சேர்ந்த்து குரூரமாக ஒருவரைத் தூக்கில் இடுவது மனித குலம் பல நூற்றாண்டுகளாகக் கண்ட பண்பாட்டு வளர்ச்சிக்கு முரணானது.

இன்றைக்கு எந்த அடிப்படையில் உச்ச நீதிமன்றம் இந்தத் தீர்ப்பை அளித்தார்களோ அது மிக முக்கியமானது. பல வருடங்கள் இரவு பகலாக ஒரு ஆள் தூக்கு மர நிழலில் மரண பயத்தில் நடுங்கி வாழ்ந்த கொடுமை மிகவும் துன்பகரமானது. இது மரண தண்டனை என்னும் ஒரு நிமிடத் துன்பத்தையும் விடக் கொடியது.

அரசோ அல்லது தூக்கு ஆதரவாளரோ அதிக பட்சம் தனிமைச் சிறை என்னும் தண்டனை பாலியல் குற்றங்களுக்கும் கொலைக்கும் உண்டு என்பதை உறுதி செய்தாலே போதும். அதை நீர்க்கச் செய்ய வேண்டியதில்லை. அதே சமயம் மரண தண்டனை என்பது முன்னேறிய ஒரு சமுதாயத்தின் பண்பாட்டுக்கு விரோதமானது என்னும் புரிதல் எல்லோருக்குமே ஏற்பட வேண்டும்.

மனித உயிர் மலிதானதல்ல. உயிர் வாழும் அடிப்படை உரிமையை யாருமே மறுக்கக் கூடாது. நியாயத்தை நிலை நாட்ட வேண்டும். குற்றவாளிகள் தண்டிக்கப் பட வேண்டும். இதில் மாற்றுக் கருத்து இல்லை. ஆனால் அதில் குரூரம் இருக்கவே கூடாது.

தனிமைச் சிறையும் யாராலுமே குறைக்க முடியாத 20,25,30 வருட சிறை என்றெல்லாம் கொடுக்கலாம். கண்டிப்பாக அது ஒரு கணம் தூக்கில் தொங்குவதை விடக் கொடுமையானது என்பதால் அச்சம் இருக்கவே செய்யும்.

அதே சமயம் உயிரைப் பறிக்க மறுக்கும் பண்பான சமூகம் நாம் என்பதில் நாம் உறுதியாக இருக்க வேண்டும். உச்ச நீதிமன்றம் வழி காட்டவே முடியும். உரிய சட்டத் திருத்தத்தை அரசு கொண்டு வர வேண்டும்.

(image courtesy: photobucket.com)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s