தி.க.சிவசங்கரன் அவர்களுக்கு அஞ்சலி


DSC00662

தி.க.சிவசங்கரன் அவர்களுக்கு அஞ்சலி

கம்யூனிஸ்ட் அல்லது ஏனையர் என்று பேதமில்லாமல் எல்லா வளரும் எழுத்தாளர்களையும் அவர்கள் நூலை வாசித்து விமர்சித்து ஊக்குவித்தவர் திகசி. எனது முதல் நாவல் 2000 ஆண்டு வெளிவந்த போது ஏறத்தாழ எல்லா சிறு பத்திரிக்கைகள் மற்றும் மூத்த எழுத்தாளர்களுக்கும் அதன் பிரதியை அனுப்பி இருந்தேன். திகசி, அசோகமித்திரன் இருவர் மட்டுமே எனக்கு தபால் அட்டையில் தம் வாழ்த்துக்களையும் விமர்சனத்தையும் அனுப்பினார்கள். அவர் அனேகமாக எல்லா இளம் எழுத்தாளர்களுக்குமே உற்சாகம் தந்தவர். என் நூல் அவர் கையில் இருந்த போது கண் புறை சிகிச்சை முடிந்த நேரம். இருந்தும் அவர் வாசித்து விமர்சனம் எழுதினார்.

கம்யூனிஸம் ஜனநாயகத்தோடு சேர்ந்து இருக்க முடியாது என்னும் குறுகிய நிலைபாட்டால் தான் உலகளவில் அதன் பெயரால் பதவி அடைந்தவர்கள் அதற்கு முட்டுக்கட்டை இட்டார்கள்.

மனித நேயம், தொழிலாளர் நலன், கடை நிலை மக்களின் நலன் என்னும் கனவுகளுக்கு மிகவும் அண்மையானது கம்யூனிஸம் மட்டுமே. இந்தியாவில் உள்ள ஜாதி மதத் தடைகளைத் தாண்டி உழைப்பாளிகளாகவும் ஊதியம் பெறுபவர்களாகவும் உள்ள யாரும் ஒன்று படக் கம்யூனிஸம் மட்டுமே மையமாக இருந்திருக்க வேண்டும். இந்திய தொழிற்சங்கவாதிகளும் கம்யூனிஸ்டுகளும் இந்த ஒருமைப்பாட்டுக்கான முயற்சியையும் ஊழலை ஒழிக்கும் நிலைப்பாட்டையும் கைவிட்டதால் இன்று தனியார்மயவாதிகள் வேட்டையாடும் களமாக இந்தியா இருக்கிறது.

கம்யூனிஸம் என்பது வளர்ச்சிக்கு எதிரானது என்பதாகவும் பிரசாரம் வெற்றி கண்டது. உலக வளத்தை, மூலதனத்தை உழைப்பாளியின் உரிய பங்களிப்புக்கான மரியாதையுடன் காண வேண்டும் என்பது வளர்ச்சிக்கு எதிரானது அல்ல. அரசு தொழிலாளிகளின் நலனை, வணிக ஒழுங்கை நிர்வகிக்க வேண்டும் என்பது கம்யூனிஸம் சார்ந்த கனவாகவே நின்று விட்டது. கம்யூனிஸமே கனவு தான் என்பவர்களும் உண்டு. அது கனவாக இருக்கலாம். ஆனால் மனித நேயம் மிக்க ஒப்பற்ற கனவு.

இலக்கியப் பணியிலும் தொழிற்சங்கப் பணியிலும் மிகப் பெரிய பங்காற்றிய திகசியின் மறைவு நமக்கெல்லாம் பெரிய இழப்பு. அன்னாருக்கு என் நெஞ்சார்ந்த அஞ்சலி.

(image courtesy:http://thikasi.blogspot.in/2011/05/literary-legend.html)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s