வண்ண மீன்களுடன் தன்னை அடையாளம் காணும் குழந்தை


images

வண்ண மீன்களுடன் தன்னை அடையாளம் காணும் குழந்தை

ஒரு பெண் குழந்தை அதுவும் மன வளர்ச்சி குன்றிய குழந்தை, தன்னை தொட்டி அல்லது கண்ணாடிக் குடுவையில் உள்ள வண்ண மீன் களுடன் இனம் காண்பதான சிறுகதை மிகவும் நுட்பமான மன உணர்வுகளைப் பதிவு செய்வது. தீராநதியின் ஏப்ரல் 2014 இதழில் “உன் பெயர் என்ன?” என்னும் தலைப்பில் ஜெயந்தி சங்கர் ஒரு முன்னுதாரணமான பதிவாக இதைத் தந்திருக்கிறார். சீனாவின் ஒரு பேருந்துப் பயணத்தில் ஒவ்வொரு வியாழக் கிழமையும் அந்தக் குழந்தையையும் அவளது தாயையும் காண்பவர் மூலம் கதை சொல்லப் படுகிறது. சுமார் பத்து வயது இருக்கும் அந்த சிறுமிக்கு. தனது கையில் உள்ள பெரிய பிளாஸ்டிக் பையில் வைக்கப் பட்டுள்ள கண்ணாடிக் குடுவையில் வண்ண மீன் களை அவள் ரசித்தபடி பயணிப்பது வாரா வாரம் வாடிக்கையாக அவர் காண்பது. அவள் அந்தப் பயணத்தின் போது கதை சொல்பவர் மற்றும் இன்னொரு தாய் இவர்களை அடிக்க வருவது போல ஆக்கிரோஷமாகக் கத்தியபடியே முன்னே வருவாள். ஆனால் அருகில் வந்ததும் செல்லமாகத் தட்டுவது போலத் தட்டி விட்டுப் போய் விடுவாள். கதையின் முடிவில் குழந்தையின் தாய் “வண்ண மீன் கள் விற்கும் கடையை மூடி விட்டார்கள். இனி அவளை எங்கே வெளியில் கூட்டிப் போவது?” என்று வாய்விட்டுப் புலம்பி வருந்துவதுடன் கதை முடிகிறது. இரண்டு விஷயங்களைச் சுற்றிக் கதை செல்கிறது. அந்தச் சிறுமியால் வண்ண மீன்களைத் தவிர வேறு எதனுடனும் தன்னை இனம் காண முடியவில்லை. இரண்டாவதானது, தாயைத் தவிர வேறு யாருடனும் பழக் இயலாமல் இருக்கும் தன் நிலை குறித்து அந்தக் குழ்ந்தையின் மனதில் இருக்கும் அடங்காத ஏக்கம். வாரம் ஒரு முறை தான் வண்ண மீன்கள் விற்கும் கடைக்குத் தாய் அழைத்து வருகிறாள் என்பது ஒரு பக்கம். மறுபக்கம் வேறு எந்த விதத் தொடர்பும் அந்தக் குழந்தைக்கு மற்றவரிடம் இல்லை என்பதே. இதற்கு அவள் வித்தியாசமான திறனுள்ள ஒரு குழந்தையாக இருப்பதே காரணம் என்பதை நாம் ஊகிக்க முடியும்.

எழுத்தாளர் முன் இரண்டு வழிகள் இருந்தன. ஒன்று குழந்தை மற்றும் தாயை நெருங்கி அவர்கள் பற்றிய அதிக விவரங்களுடன் இந்தக் கதையைச் சொல்லுவது. மற்றது. இந்த வடிவம். அதாவது பொதுவான ஒரு பார்வையாளர் மூலம் சொல்லுவது. தற்போதைய வடிவம் கலையம்சம் மிகுந்துள்ள ஒன்று. ஏனெனில் குழந்தையின் உலகம் நம் மனவெளியில் பன்முகமாய் விரிகிறது. நல்ல பதிவு. பாராட்டுகள்.

(image courtesy: google)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s