தேர்தல் ஏன் இவ்வளவு அச்சுறுத்துகிறது?


download

தேர்தல் ஏன் இவ்வளவு அச்சுறுத்துகிறது?

ஆட்சியாளர்கள் மக்களிடம் சம்பளம் பெறும் சேவகர் இல்லையா? பிறகு ஏன் யார் ஜெயிப்பார் என இவ்வளவு அச்சம்?

சட்டத்தின் முன் அனைவரும் சமம். இல்லையா? (சிலர் அதிக சமம்). சட்டம், நாடாளுமன்றம், நீதிமன்றம், மக்களின் வெவ்வேறு அமைப்புகள் எல்லாமே இருக்கின்றன. ஆனால் சமூகத்தில் எந்த வாய்ப்பும், வருமானமும், நம்பிக்கையும் இல்லாதவர்களே பெரும்பான்மை.

ஊழல், அதிகாரத்தின் மேல்கை இவற்றுக்கு நாம் மிகவும் பழகி விட்டோம். ஆட்சிக்கு வருபவர் சம்பளம் வாங்கிக் கடமை தவறாமல் தன் பணியைச் செய்ய வேண்டியவர் என்பதே நமக்கு அறிமுகம் ஆகவே இல்லை. அதனால் அவர் ஏதோ நமக்குக் கருணை காட்டி, தயவு செய்து சில சலுகைகள் கொடுப்பவராக அவதாரம் எடுத்து அந்த பீடத்தில் இருந்தே நமக்கு வாக்குறுதிகள் தருகிறார்.

கட்சிகளின் பெயர்கள் வேறு. சின்னங்கள் வேறு. கொடிகள் வேறு. தலைவர்கள் வெவ்வேறு. கோஷங்கள், முகமூடிகள் வெவ்வேறு. ஆனால் இந்தப் பீடம் மட்டும் ஒன்றே ஒன்று.

அவர் அருளாளர். நாம் பிச்சைக்காரர்கள். அவர் காருண்ய மூர்த்தி. நாம் கையேந்தி நிற்பவர்கள். இந்த நிலைதான் தேர்தல்கள் நம்மை அச்சுறுத்தக் காரணம்.

சமூகத்தின் எல்லா ஜாதிக்காரரும், எல்லா மதத்தவரும், எல்லா வர்க்கத்தினரும், எல்லாத் தொழில் செய்வோரும், மூன்று பாலினரும், குழந்தைகள், மாற்றுத்திறனாளிகள் அனைவரும் நலமாய் வாழ உத்தரவாதம் தரும் ஒரு திட்டம் உண்டா? குறைந்த பட்சம் அந்த நல்ல எண்ணம் உண்டா?

உனக்கு இதைச் செய்வேன் அதைச் செய்வேன் என்று சமூகத்தின், நாட்டின் வெவ்வேறு பிரிவினரைத் துண்டாடி ஓட்டு அறுவடை செய்வதை ஏன் நாம் சகிக்கிறோம்?

இதற்கான பதில் நாம் கூட்டான சமூக நலன் பற்றி சிந்திக்கப் பழகவே இல்லை. என் ஜாதி, என் வர்க்கம், என் சொந்த வசதி வாய்ப்பு என்றே சிந்திக்கிறோம்.

சமூக நலன் முதலாவதாகவும் தன்னலன் பின்னதாகவும் என நாம் எப்போது முதல் சிந்திக்கிறோமோ அன்றே அரசியல்வாதிகளின் பிரித்தாளும் போக்கும் அச்சுறுத்தலும் நிற்கும்.

மதமும் ஜாதியும் மனித குல ஒற்றுமைக்கு என்றுமே எதிரிகளே. ஆன்மீகம் ஒன்றே மனிதகுலம் முற்றுமாக உய்யும் வழி. அதற்கு வெகு தூரம் நாம் என்றாலும் குறைந்த பட்சம் மத ஜாதி பேதங்களைத் தாண்டி மனிதர்கள் எல்லோரும் நலமாக வாழும் திட்டங்களைப் பற்றிப் பேச வேண்டும். அந்த திசையில் போகும்படி அரசியல்வாதிகளைத் திருப்ப வேண்டும்.

அதுவரை தேர்தல் அச்சுறுத்தவே செய்யும்.

(image courtesy: indiaevm.org)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , , , , , . Bookmark the permalink.

1 Response to தேர்தல் ஏன் இவ்வளவு அச்சுறுத்துகிறது?

  1. k. gopaalan says:

    ஐயா, அது அச்சம் இல்லை. வெறுப்பு. எல்லோர் வீட்டிலும் விலையில்லாத் தொலைக்காட்சி, பெரும்பாலான மக்கள் வாங்கும் நிலையில் உள்ள செய்தித்தாள்களின் விலை, அதிகரித்துள்ள வேலை வாய்ப்புகள். இத்தனையையும் தாண்டி தலைவர் பேசுவதைக் கேட்கத் திரண்டு வரும் மக்கள் கூட்டம். எங்கோ இடிக்கிறதே. இந்த நிலை என்று மாறுமோ.

    கோபாலன்

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s