கேப்ரியல் கார்சியா மார்க்வெஸ்- மாய யதார்த்தத்தின் முன்னோடி


Gabriel_Garcia_Marquez

கேப்ரியல் கார்சியா மார்க்வெஸ்- மாய யதார்த்தத்தின் முன்னோடி

நோபல் பரிசு பெற்ற லத்தீன் அமெரிக்க எழுத்தாளர் மார்க்வெஸ் மரணமடைந்தார். நாவல்கள், சிறுகதைகள், கட்டுரைகள் என இவரது படைப்புகள் உலக அளவில் மொழிபெயர்க்கப் பட்டு வாசிக்கப் பட்டு விவாதிக்கப் பட்டவை. 1967ல் வெளியான One hundred years of Solitude என்னும் இவரது நாவல் இவரது படைப்புகளில் ஆகச் சிறந்தது என்று கூறலாம். 18ம் நூற்றாண்டில் மகாண்டோ என்னும் மிகவும் சிறிய கிராமம் புயந்தியஸ் என்னும் ஒரு குடும்பத்தினரால் விவசாயத் தொழிலை மையமாகக் கொண்ட சிறு நகரமாக உருவெடுக்கிறது. ஜோஸ் அர்காடியோ புயந்தியா குடும்பத் தலைவர். அவர் கிராமத்தின் மையமாகவும் தலைமையாகவும் செயற்படுவரும் ஆவார். அந்தக் கிராமத்தின் மிகப் பெரிய தனித்தன்மை அதை சில ‘ஜிப்ஸி’ என்னும் பழங்குடியினரைத் தவிர யாருமே அறிந்திருக்கவில்லை என்பதே. படிப்படியாக வெளியுலகத்துடன் அந்தக் கிராமம் தொடர்பு வைத்துத் தன்னுள் காணும் பல மாற்றங்களே நாவலின் மையக் கருத்து. இந்த கிராமம் ஒரு படிமமாக உலக அளவில் நிலத்துக்காகவும், இயற்கை வளத்துக்காகவும் நடக்கும் போர்கள் பற்றிய ஒரு புரிதலை நாம் அடைகிறோம். உலக அரசியல் – சரித்திரம்- மற்றும் மனித மனத்தின் பலவீனமான குறுகிய இடங்கள் எப்படி மனித நேயத்தடத்திலிருந்து நம்மை திசை திருப்புகின்றன என்பதையும் நாம் புரிந்து கொள்கிறோம்.

இந்த நாவலும் அவரது வேறு சில படைப்புகளும் மாய யதார்த்தத்தை உலகுக்கு அறிமுகம் செய்தவை என்று ஒரு கருத்து உண்டு. மாய யதார்த்ததுக்காகவே இவரைப் பற்றி விவாதிப்பவர்கள் இருக்கிறார்கள்.

யதார்த்தம் என்பது ஓரளவு நமக்கு இப்போது பரிச்சயமான எழுத்து முறை. அது என்ன மாய யதார்த்தம்?

220px-FlyingSorceress3
மாய யதார்த்தத்துக்கு நாம் அனைவரும் மிகவும் ரசித்த ‘டாம் அண்ட் ஜெர்ரி’ என்னும் கதாபாத்திரங்களையே உதாரணமாக எடுத்துக் கொள்ளலாம். ஜெர்ரி மிகவும் சிரமப் பட்டு ஒரு கல்லை உருட்டி டாம் மீது தள்ளி விட்டு விடும். அந்த இடத்திலேயே டாம் தூள் தூளாகி விடும். ஆனால் அந்தத் துகள்களெல்லாம் ஒன்று சேர டாம் மீண்டும் ஜெர்ரியைத் துரத்தும். நம்மால் அதை யதார்த்தமாக எடுத்துக் கொள்ள முடியும். ஏன்? இந்த இடத்தில் எந்த அளவு டாமுக்கு அது வலித்தது என்பதாக ஒரு பக்கம் எடுத்துக் கொள்கிறோம். மறுபடி டாம் தன் இயல்புப்படி ஜெர்ரியைத் துரத்தியாக வேண்டுமே!

Magical Realism என்னும் மாய யதார்த்தத்துக்கு ஒரு பிரதியில் இடம் உண்டு. அது ஒரு சிக்கலான விஷயத்தை அந்த சிக்கல் அவிழாமலேயே நாம் பற்றிக் கொள்ள உதவுகிறது. இரவு கொடுங்கனவு கண்டு எழுகிறோம். ஆனால் அதில் நாம் கண்ட மரணமோ அல்லது காயமோ ரத்தமோ பொய் என்று நாம் உணரவே ஓரிரு நிமிடங்களாகின்றன. இல்லையா? அப்படி ஒரு பகுதி மாயயதார்த்தம் ஒரு படைப்புக்குள் வரும் போது வாசகன் ஒரு விடைபுரியாத கேள்வியை அல்லது சூழலை எளிதாக உள் வாங்குகிறான்.

செவ்விலக்கியம், நவீனத்துவம், பின்னவீனத்துவம் என்னும் இலக்கிய வளர்ச்சி கால கட்டங்களில் இவர் பின்னவீனத்துவத்தின் ஒரு முக்கியமான ஆளுமை. அவருக்கு நம் அஞ்சலி.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s