கடவுளைப் போன்றது ஜாதி


Sequoia_trees
கடவுளைப் போன்றது ஜாதி

அங்கிங்கெனாதபடி எங்கும் வியாபித்திருக்கும் கடவுள் போல இந்தியாவெங்கும் ஊடுருவி வியாபித்திருக்கும் சாதி பற்றிய விவாதங்களால் பயனில்லை என்று ஒதுங்குவோர் உண்டு. அது நமக்குள்ளே மிருகமாக ஒளிந்திருக்கிறது என்பதை உணர்ந்து மனதுக்குள் விடை தேடுவோர் உண்டு.

சாதி என்பது மிகவும் வசதியான அரசியல் களமாகி ஆழ்ந்து வேரூன்றி விட்டது. இன்று சமூகம் பிளவு படும் காரணி அது என்று ஒரு வார்த்தை பேசுவோர் கூடக் கிடையாது. அறிவுஜீவிகளே தம்முள் உறுமும் மிருகத்தைப் பதிவுகளில் வெளிப்படுத்துவது தெரியும். இந்தச் சூழலில் சாதி தொடர்பான விவாதங்கள் கண்டிப்பாக ஒரு புதிய சமுதாயம் ஆரோக்கியமாக உருவாக விரும்புவோரின் குறைந்தபட்சப் பணியாக முடியும். காலச்சுவடு இந்தத் திசையில் ஒரு புத்தகம் கொண்டு வந்திருப்பது வரவேற்கத்தக்கதே.

“பார்வை சாதி இன்று” என்னும் கட்டுரையில் பெருந்தேவி, ராஜ் கௌதமன் இருவரும் காலச்சுவடு மே 2014 இதழில் காலச்சுவடு வெளியீடான நூலை விமர்சிக்கிறார்கள். அந்த இதழில் வெளியான சாதி தொடர்பான அனுபவங்களையும் கருத்துக்களையும் பல கட்டுரையாளர்கள் பதிவு செய்திருந்தார்கள். அதன் தொகுப்பே இந்த நூல்.

பேரிடர்களின் போதும், பாலியல் வன்கொடுமை போன்ற சமூக விரோதச் செயல்களை எதிர்ப்பதிலும் மட்டுமே சாதி வித்தியாசம் இல்லை என்று புத்தகத்தில் சில பதிவுகள் காண்கின்றன. அபூர்வமாக திறமையுள்ளவர் யாரையும் சாதி பார்க்காது அணுகும் நல்ல உள்ளங்கள் கல்வி மற்றும் பிற துறைகளில் உள்ளன என்றும் பதிவுகள் உள்ளன.

சமூக நீதி என்னும் வார்த்தை அரசியல்வாதிகள் வசதிப்படி பயன்படுத்திக் கொள்ளும் ஒன்று என்று ஆகிவிட்டது. அது ஒரு நியாயம் பற்றியது என்பது மறக்கடிக்கப் பட்டு விட்டது.

சமூக நீதிக்கு எதிரான செயல்கள் எவை? சமூக நீதியை நிலைநாட்டும் செயல்கள் எவை? அரசாங்கம் சலுகை தருவது அதை உறங்காமல் சமூக நீதி பேசும் அரசியல்வாதிகள் பயன்படுத்திக் கொள்வது என்றும் நிலை நாட்டி விட்டார்கள். இந்த சலுகைகளால் ஏன் தலித்துகள் பல பத்தாண்டுகள் கடந்தும் அரசியலில் கூடப் பிறருக்கு இணையான இடத்தைப் பெற முடியவில்லை? சலுகைகள் துவங்கு புள்ளியே. தேவை ஒட்டு மொத்த சமூகத்தின் மன மாற்றம்.

சமூக நீதியின் சாராம்சம் தலித் அல்லது பிற்படுத்தப் பட்டோர் முன்னேறிய சாதி மக்களுக்கு இணையாக முடிவெடுக்கும் மற்றும் வளர்ச்சியில் பங்கேற்கும் சக்தி வாய்ந்தோராக உயர வேண்டும் என்பதே.

இது நிகழாமல் போய் விடுமோ என்று அஞ்சுமளவு தலித்துகளுக்கு நிகழ்த்தப் பட்ட அநீதிகள் மட்டுமே நினைவு கூறப் படுகின்றன. அதற்கு உண்மையான மாற்று இன்று அவர்களையும் கல்வி, மேலாண்மை, பல துறைகளுக்குத் தேவைப்படும் திறன்கள் உள்ளோராக உயர்த்த அனைவரும் சேர்ந்து செய்ய வேண்டிய பணிகள் பற்றிய விவாதங்கள் கூட இல்லை.

“மாற்றம் வேண்டாம். இதுவே (status quo) இருக்கட்டும்” என்பவர்கள் எல்லோருக்குமே மாற்றமில்லாத சூழ்நிலையில் உள்ள வசதிகளே காரணமாக அமைகின்றன. சாதிப் பாகுபாட்டில் அரசியல்வாதிகளுக்கும் சாதி அமைப்பை நடாத்திச் செல்வோருக்கும் பல வசதிகள், அதிகாரத்தைத் தக்க வைத்துக் கொள்ளும் பிடிமானம் இவை யாவும் இருக்கின்றன.

சமுதாயம் மாற வேண்டும் என்றால் எல்லா சாதிக்காரர்களும் எல்லாவித வருமான அந்தஸ்து உள்ள அனைவரின் மனப்பாங்கு மாற வேண்டும்.

“சாதிகள் இல்லையடி பாப்பா” என்ற பாரதியின் வாக்கு மெய்ப்படும் கனவு நமக்குள்ளே விழித்தெழும் போதே அது சாத்தியம்.

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s