ஜாதி வெறியின் கோர முகத்தை அடையாளம் காட்டும் இமையத்தின் சிறுகதை


imayam-pp

ஜாதி வெறியின் கோர முகத்தை அடையாளம் காட்டும் இமையத்தின் சிறுகதை

ஹரியானா, உத்திரப் பிரதேசம் மற்றும் தமிழ்நாட்டின் தர்மபுரி இவைகள் தலித்-மேல்ஜாதித் தம்பதியினரின் காதல் திருமணத்தால் கலவரங்கள் கொலைகள் நிகழ்ததற்காகப் ‘பெயர்’ பெற்றவை. தர்மபுரியில் 2012-13ல் ஒரு காதல் தம்பதி மணம் முடித்து, பின் அந்தப் பெண் மிரட்டப் பட்டு அவர் தன் கணவனை விட்டு நீங்கினார். தலித்துகளின் நூற்றுக்கணக்கான வீடுகள் கொளுத்தப் பட்டன.அந்தக் கணவன் மர்மான முறையில் மரணம் அடைந்தார். இப்படி ஜாதி வெறி நிலைநாட்டப்பட்டு அது அரசியல் ரீதியாகவும் பயன் படுத்தப் பட்டு வருகிறது.

இதையே களனாகக் கொண்டு மிகவும் நேர்த்தியாகப் பின்னப்பட்ட சிறுகதை இமையத்தின் “சாவு சோறு”. மே 2014 உயிர்மை இதழில் வெளியாகியுள்ளது.

கதையின் விறுவிறுப்பை இமையம் கவனத்தில் கொண்டிருப்பதும் தெளிவு. ஒரு தாய் தனது மகளைத் தேடி அலைகிறார். அவருக்குத் தலை மொட்டையடிக்கப் பட்டிருக்கிறது. அந்தத் தாய் தனது மகளின் கல்விச் சான்றிதழ்கள், அவளுக்காக அவர் சேர்த்து வைத்திருந்த நகைகள், மற்றும் கொஞ்சம் ரொக்கப் பணம் இவற்றை அந்தப் பெண்ணிடம் சேர்க்க வேண்டும் என்று அலைகிறார். கடைசி வரை அந்தத் தாய் எம்.எட் படித்த தம் மகளைக் கண்டுபிடிக்கவில்லை. ஒவ்வொரு பள்ளிக்கூடமாக ஏறி இறங்கும் அவர் ஒரு அரசுப் பள்ளியில் “பியூனாக” இருக்கும் சமவயதுப் பெண்ணுடன் நடத்தும் நீண்ட உரையாடலே கதையின் மையம். அந்த உரையாடலின் போது தான் வாசகருக்கு அந்த அம்மாளின் மகள் ஒரு ‘தலித்’தைத் திருமணம் செய்து கொண்டு ஊரை விட்டு வெளியேறி விட்டாள் என்பது தெரிகிறது. காவல்துறையும் ஜாதி அமைப்பும் இவர்களது குடும்பத்தின் கொஞ்ச நஞ்ச சேமிப்பையும் பிடுங்கிக் கொண்டு விடுகிறார்கள். இந்த இடத்தில் தான் இவர்கள் ஜாதி அமைப்பில் அதிகம் பங்கேற்காத ஒரு குடும்பம் என்பதும் பதிவாகிறது.

இமையம் இந்தக் கதையை தலித் என்னும் கண்ணோட்டத்தில் இருந்து எழுதாமல் ஜாதியின் அசுர வடிவத்தை எடுத்துக் காட்டும் நடுநிலை நோக்குடன் எழுதி இருப்பதாகவே நாம் கொள்ள வேண்டும். வாசகர் மகளைத் தேடி அலையும் தாய் அவள் அகப்பட்டால் அவள் முலைகளை அறுத்து முடியை வெட்டி எறிந்து கொடுமை செய்வார்களே என்று அஞ்சுகிறார். அதுவரை பரிவுடன் ஆறுதல் சொல்லி வந்த ‘பியூன்’ அம்மாள் பயந்து பேச்சை முடித்துக் கொண்டு அவரை எழுந்து போகச் சொல்லுகிறார்.

சாதி அமைப்பின் மிருக பலத்தின் அசுரத் தோற்றத்தின் முன் ஒரு பெண் ஒன்றுமே இல்லை- அவள் பாவம் என்னும் பரிவு இமையத்தின் எழுத்தில் தெளிவாகத் தென்படுகிறது. அந்தத் தாய் அவளது சான்றிதழ்களை நகைகளுக்கு இணையாகப் பாதுகாத்து எடுத்துக் கொண்டு அலைகிறார். அவர் எதற்காக இப்படிச் சென்றார் என்று ஊருக்கோ உறவுக்கோ தெரிந்தால் அவரது மானத்துக்கும் உயிருக்கும் உத்திரவாதமில்லை. இருந்தாலும் அவர் தன் மகள் இந்த இருண்ட சூழலில் இருந்து தப்பிச் செல்ல எதாவது செய்ய நினைக்கிறார். மாட்டிக் கொண்டால் மானத்துக்கும் உயிருக்கும் அவளுக்கு உத்திரவாதமில்லையே என்றும் கவலைப் படுகிறார்.

தலித் இலக்கியம் என்பது தலித்துகள் பற்றியது மட்டுமல்ல. சமூகத்தின் மிருக முகத்தால் பாதிக்கப் படும் எந்த ஒருவரின் நிலையைப் பதிவு செய்வதே தலித் இலக்கியம் என்னும் புரிதலுக்கு இட்டுச் செல்கிறது இந்தச் சிறுகதை. இமையத்து நம் வாழ்த்துகள்.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s