இரண்டு கவிஞர்களின் சிறுகதைகள்


Uttar_Pradesh_Apsara-685x1024
இரண்டு கவிஞர்களின் சிறுகதைகள்

கவிஞர்களுக்கு சிறுகதை எழுத வராது என்று சபிக்கிற மாதிரி (புனை கதை எழுகிறவர்களின்) கட்டுரைகளில் வாசித்து வருத்தப் பட்டிருக்கிறேன். அதை நான் மட்டும் தான் பொய்ப்பிக்கிறேன் என்று என் மனதுக்குள் ஒரு மத்தாப்பு வேறு உண்டு. நிறைய கவிஞர்களுக்கு அது சாத்தியமே. குட்டி ரேவதி, யுவன் சந்திரசேகர் இருவரும் அருமையான இரண்டு சிறுகதைகளை சொல்வனத்தில் தந்திருக்கிறார்கள். ஒரு வினோதமான ஒற்றுமை இரண்டுமே நிறைவேறாத காமத்தை மையமாகக் கொண்ட கதைகள்.

முதலில் குட்டி ரேவதியின் “இடுக்கி கோல்ட்“. மாய யதார்த்தத் தன்மை கொண்ட இந்தக் கதை முழுவதும் ஒரு கனவு நிரவி இருக்கிறது. அதன் சுருதி குன்றாமல் எழுதியிருப்பது முக்கியம். இரண்டு “மோகினிப் பிசாசுகள்” பற்றிய கதை. மாய யதார்த்த முறையில் கதை சொல்லியிருப்பவர் “சில்வியா பிளாத்” பற்றிக் குறிப்பிடும் இடம் முத்தாய்ப்பானது. சில்வியாவை ஒரு கதாபாத்திரமாகவே கொண்டு வந்திருக்கலாம் – மாய யதார்த்தம் என்பதால். புனைகதையில் அவர் நிறையவே கவிதைக்கு இணையாக சாதிக்க வல்லவர்.

யுவன் சந்திரசேகர் “உலகளந்த நாயகி” கதை இரண்டு சரடுகளைக் கொண்டது. ஒன்று வைணவர்களில் பிராமணர் பிராமணர் அல்லாதோர் இருவருமே வைணவ இலக்கியங்களில் சமமான ஈடுபாடும் புரிதலும் கொண்டிருப்பது. மற்றது குடும்பம் என்னும் அமைப்புக்குள் ஒரு பெண்ணின் தேவை பூர்த்தியாகாவிட்டால் அவள் நிலை என்ன? என்னும் விடையில்லாத கேள்வி. யுவன் கதையில் நிறைய உரையாடல்கள். வைணவத்தில் ஆழ்வார்கள் பெண்ணாகவும் திருமால் ஆணாகவும் வரிக்கப் பட்டு ஜீவாத்மா பரமாத்மா தத்துவத்துக்கு மற்றொரு பரிமாணம் உண்டு. அதைத் தொட்டுச் செல்ல அந்தக் கதையில் இடம் இருந்தது. கதை நடந்த பின் 40 வருடங்கள் கழித்துச் சொல்லப் படும் போது இவ்வளவு துல்லியமான நினைவுடன் பதிவு வராது இல்லையா? கதையின் முடிவு தெள்ளத் தெளிவாக நிறைய சொல்லுவதால் வேறு சிலவற்றையும் இறந்த கால நினைவுகளில் சேர்த்துப் புனைந்திருக்கலாம்.

இருவருமே வேறு காலத்துக்கும் இடத்துக்கும் வாழ்க்கை முறைக்கும் நம்மை இட்டுச் செல்கிறார்கள். சொல்வனத்துக்கு நன்றி.

(image courtesy: Solvanam)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , . Bookmark the permalink.

1 Response to இரண்டு கவிஞர்களின் சிறுகதைகள்

 1. aekaanthan says:

  உங்களது வலைப்பக்கத்துக்கு முதன்முறையாக இன்று வர நேர்ந்தது. தி.க.சி. பற்றிய பதிவு அழகானது. வெ.சா.வின் சொல்வனம் கட்டுரையை நான் இனிமேல்தான் படிக்கவேண்டும்.
  கவிஞர்களான யுவன் சந்திரசேகர், குட்டிரேவதி சிறுகதைகளை அறிமுகப்படுத்தியதற்கு நன்றி.
  ‘தண்ணீர்கள்’ நல்லதொரு வாசிப்பனுபவம்.
  எனது மென்கவிதைகளை, அவகாசம் இருப்பின், http://aekaanthan.wordpress.com-ல் வாசிப்பீர்களா?.
  -ஏகாந்தன்

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s