வல் விருந்து – நாஞ்சில் நாடனின் அங்கதம்


வல் விருந்து – நாஞ்சில் நாடனின் அங்கதம்

நகைச்சுவை மற்றும் அங்கதம் மிக்க சிறுகதைகள் தமிழில் மிகக் குறைவே. புதுமைப்பித்தன் காலத்துக்குப் பின் எழுத்தாளர்களிடம் நகைச்சுவை மக்கி விட்டதா? (என்னையும் சேர்த்து). எதாவது நகைச்சுவை எழுதப் போய் யாராவது கொடி அல்லது தடி பிடித்து வந்து விடுவார்கள் என்னும் முன்னெச்சரிக்கையா? பெரியவர் கி.ராஜநாராயணன் ஒருவரை மட்டும் விதிவிலக்காகக் குறிப்பிடலாம்.

சொல்வனம் இணைய இதழில் நாஞ்சில் நாடனின் “வல் விருந்து” சிறுகதை நமக்கு தமிழ் இலக்கியத்தின் மூன்று முக்கியப் பரிமாணங்களை அறிமுகப் படுத்துகிறது. ஒன்று ஒரு மண்மணம் மிக்க எழுத்தாளனின் மனம் (கி.ரா.வை நினைவு படுத்தும் கதாபாத்திரம்). அடுத்தது ஒரு வாசகன். மூன்றாவது இலக்கியத்தில் ஈடுபாடில்லாமல் அதைப் பயன்படுத்தும் தமிழ்ப் பேராசிரியர். இந்தக் கதை முழுவதும் சமகால இலக்கிய உலகில் உள்ள அணிகள், ஆளுமைகள் எல்லோரும் அடிபடுகிறார்கள். உதாரணத்துக்கு ஒரு பகுதி:

”அதுக்கில்லடே- நான் பொளக்கத் தெரிஞ்சிருந்தா ஒண்ணு முற்போக்கு சங்கத்திலே சேந்திருக்கணும்… தலித்தியம் பெண்ணியம்னு பக்கமேளம் வாசிச்சிருக்கணும்! அல்லது மிஷெல் ஃபூக்கோ, ஜீல் டெலூஸ், ஃபெலிக்ஸ் கத்தாரி, ரோலாண் பார்த், ழாக் மரி எமில் லக்கான், ழாக் தெரிதா என்று ஓதி ஞானஸ்நானம் பெற்றிருக்கணும்… பொளக்கத் தெரியாதவன்னு சொன்னது வாஸ்தவம் தான். அதுலெ எனக்கொண்ணும் வருத்தமில்லெ. ஆனா, எழுதத் தெரியாதவன்ணு சொல்லீட்ட பாத்தியா? அதான் மூலத்திலேருந்து ரெத்தமாச் சாடுகு பாத்துக்கோ…”

கதை முழுவதும் நகைச்சுவை விரவிக் கிடக்கிறது. உதாரணத்துக்கு கும்பமுனி எண்ணை தேய்த்துக் கொள்ள 24 நிமிடம் ஆகும் என்னும் நாஞ்சில் “ஒரு நாழிகை என்றால் ஃபேஸ் புக், டிவிட்டர் காலத்திலுள்ள உங்களுக்கு புரியாது என்று நம்மையும் ஒரு போடு போடுகிறார்.

இந்தக் கதையில் எழுத்தாளர் கும்பமுனி. வாசகர் மற்றும் அவரது நண்பர் தாணுச் செட்டியார். பேராசிரியர் வந்த வேலை முடிந்த உடன் ஓடி விடுகிறார். கும்பமுனிக்கும் தாணுச் செட்டியாருக்கும் நடக்கும் நீண்ட உரையாடலில் ஒரு பகுதி இன்று எழுதும் ஒரு எழுத்தாளன் எப்படி நினைவு கூறப்படுவான் என்பதை (வலி மிகுந்த) அங்கதத்துடன் வெளிப்படுத்துகிறது. அந்தப் பகுதி கீழே:

“அதை விடும். நம்ம பாறையாத்துக்குக் கிட்டே ஒரு நினைவு மண்டபம் கெட்டதுக்கு வழி உண்டாண்ணு பாரும்… ஆத்துப் பொறம்போக்கிலே, நீள வாட்டத்திலெ அரை ஏக்கர் கெடச்சாப் போரும் பாட்டா…”

“கல்லுக் குழியிலே ஒரு வாசகம் மறக்காம எளுதீரணும் கேட்டேரா?”

“என்னாண்ணு?”

“எதையும் தாங்கும் இதயம் உறங்குகு இங்கே!”

”அப்பிடி ஏற்கனவே யாரோ உறங்கியாச்சு…”

“இங்கே தமிள் மாணவன் உறங்குகிறான்!”

“அதும் போட்டாச்சு ஓய் பாட்டா!”

”வள்ளுவனுக்கும் கம்பனுக்கும் பொறவு வந்த சாகித்தியகர்த்தாவின் ஓய்விடம்!”

“ரெண்டு விசயம்… மொதல்லெ நீரு பாரதி, புதுமைப் பித்தன், சுந்தர ராமசாமி வரிசையிலே கூட வர மாட்டேரு…”

“வேய்…. உடம்பிறந்தே கொல்லும் சொகக்கேடு நீரு!”

“ரெண்டாவது, சாகித்ய கர்த்தாங்கப்பட்டது வடமொழியாக்கும்.”

“பின்னெ என்னதான் போடுவேரு?” என்றார் கும்பமுனி, சலித்த குரலில்.

“சொன்னா செனப்படப் பிடாது!”

“இல்லவே! சொல்லும்… ரொம்பத்தான் பாவ்லா காட்டுதேரு!”

“சத்தியமா கோவப்படப் பிடாது… ஒறப்பு?”

“ஒறப்பு…”

”எளுதவும் தெரியாத பொளைக்கவும் தெரியாத ஒரு நாறவாப் பொறப்பு இங்கிண செத்துக் கெடக்கு..”

இரண்டு பெரியவர்களும் பேசுவது முழுக்க கிண்டலும் கேலியும் ஊடான ஆழ்ந்த அர்த்தமுமாக. நாஞ்சிலின் இந்தப் பதிவு தமிழ் எழுத்தாளர்கள் பலரிடமும் இல்லாத ஒரு இயல்பான அங்கதம் மிகுந்த நகைச்சுவை. சொல்வனத்துக்கு நன்றி.

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s