ரே பிரேட்பரியின் சிறுகதை


220px-Ray_Bradbury_(1975)_-cropped-

ரே பிரேட்பரியின் சிறுகதை

“மரநாற்காலிக் கால்” என்னும் அமெரிக்க எழுத்தாளர் ரே பிரேட்பரியின் சிறுகதை எஸ்.ஆர்.கிருஷ்ணமூர்த்தியால் மொழிபெயர்க்கப் பட்டு ஜூன் 2014 தீராநதி இதழில் வெளி வந்திருக்கிறது.

அறிவியல் புனைகதை என்னும் வகையில் இது சேரும். அறிவியல் அதிகற்பனை (Science Fantasy) என்றும் கொள்ளலாம். அசல் கதையின் தலைப்பு A Piece of Wood.

ராணுவவீரன் ஒருவன் தன் சார்ஜெண்ட் என்னும் மேலதிகாரியிடம் தான் ஒரு அறிவியல் கண்டுபிடிப்பை செய்திருப்பதாகவும் – அதன் காரணமாக உலகில் இனிப் போரே இருக்காது என்றும் கூறுகிறான். அவன் கண்டுபிடித்த ரசாயனம் எடுத்துச் செல்ல எளியது. ஒரு சிகரெட் பெட்டிக்குள் அதைப் போட்டுக் கொண்டு கால் சராய்ப் பையில் வைத்துக் கொள்ளலாம். அவனது கண்டுபிடிப்பின் விளைவு இது தான். அது ஆயுதங்களை மட்டும் தூள் தூளாகுமளவு துருப்பிடிக்க வைக்கும். அதாவது துப்பாக்கி, பீரங்கி, விமானம் போர்க்கப்பல் ஆகியவை. எடுத்துச் செல்லும் ஆளால் 900 கிமி தூரம் வரை ஆயுதங்களைத் துருப்பிடிக்க வைக்க முடியும். அவர் அவனுக்கு மனக் கோளாறு என்று முடிவுக்கு வந்து அவனை மனநல மருத்துவரிடம் செல்லும்படி பரிந்துரைக்கிறார். அவன் அவரிடம் “நம் நாட்டு ஆயுதங்கள் வீணாகி நாம் பலவீனமாகி விடுவோம் என்று எண்ணாதீர்கள். நான் ஐரோப்பிய கண்டத்தின் பல நாடுகளுக்குச் சென்று ஒரு மாதத்துக்குள் அவர்களின் ஆயுதங்களையும் வீணாக்கி விடுவேன். இனி உலகில் போர் என்பதே இருக்காது” என்கிறான். அவன் எழுந்து சென்றதும் அவர் மனநல மருத்துவருக்குத் தோலைபேசி அழைப்பு செய்து அவன் பெயரைக் குறித்துக் கொள்ளச் சொல்லுகிறார். “அவன் இப்போது தானே வந்து போனான்” என்றபடி பேனாவைத் தேடும் மருத்துவருக்குப் பேனாவே துருப்பிடித்துத் தூள் தூளாகி விட்டது உறைக்கிறது. அதை அவர் சார்ஜெண்டுக்கு விளக்க இரண்டாமவர் முகாம் காவலில் உள்ள தலைமைப் பொருப்பாளரைத் தொலைபேசியில் அழைத்து அவனைக் கொல்லச் சொல்லுகிறார். எல்லாத் துப்பாக்கிகளும் துருப்பிடித்து உதிர்ந்து விட்டதாக பதில் கிடைக்கவே அவனை மரப் பொருட்களையாவது வைத்துக் கொல்ல ஆணையிடுகிறார். தானே எழுந்து பார்க்கும் போது இரும்பு நாற்காலிகள் தூளாகி இருக்கவே ஒரு மர நாற்காலியை உடைத்து அதன் ஒரு காலைக் கையில் எடுத்துக் கொண்டு அவனைக் கொல்வதற்காக ஓடுகிறார். இந்த இடத்தில் கதை முடிகிறது.

இந்தக் கதையின் ஒரே ஒரு குறை. அந்த வீரன் அந்த நாளில் எந்தெந்த இரும்புப் பொருட்களை இலக்காக வைத்தான் என்பதே. ஏனெனில் ஒரு பேனாவே மற்றும் ஒரு நாற்காலியே தூள் தூளாகும் போது அந்தக் கட்டிடமே விழுந்திருக்க வேண்டும். அவன் கட்டிடங்களை விட்டு விடுவேன் என்று முதலில் குறிப்பிட்டாலும், அவன் பேனா முதல் நாற்காலிவரை ஏன் அதைச் செலுத்தினான் என்னும் கேள்விக்கு தருக்க ரீதியான பதில் இல்லை.

இதை விட்டுவிட்டால் கதை முக்கியமான ஒரு கேள்வியை வாசகர் முன் எழுப்புகிறது. நாம் ஆயுதங்கள் மற்றும் போரை ஒழிக்க முடியுமா? என்னும் கேள்வியே அது. உலகத் தலைவர்கள் மிக அதிகம்- ஒரு சார்ஜெண்ட் கூட அதற்கு ஒப்ப மாட்டார் என்பதே கதையின் தெளிவான செய்தி. இந்தக் கேள்வி நம் சிந்தனையைப் பலவிதமாகத் தூண்டுகிறது. நாம் இருப்பைத் (staus quo) தாண்டி சிந்திக்க விரும்புவதே இல்லை. அந்த ஒரே காரணத்தால் மிகப் பெரிய மாற்றங்கள் சமுதாயத்தில் சாத்தியமில்லாமல் போகிறது. இப்படிப் பட்ட சிந்தனை மட்டுமே மேலான ஒரு சமுதாயத்தை நோக்கி நம்மை நகர்த்த முடியும்.

மாற்றங்கள் – ஆரோக்கியான மாற்றங்கள் கூட ஏன் வரவேற்கப் படுவதில்லை? ஒரே காரணம் தான். அதிகாரப் புள்ளிகள் இடம் மாறும். வசதிகள் குறையும். அதிகாரம் போனால்? விருப்பப்பட்ட வன் செயல்களை, சுரண்டல்களை, ஏமாற்றுகளைச் செய்யவே முடியாது. இது நம் சமூக, அரசியல் கட்டமைப்பை, சமூக (அதன் அடிப்படையிலான தனிமனித) மனப்பாங்கை கூர் விமர்சனம் செய்து நம்மை ஆழ்ந்து சிந்திக்கச் செய்கிறது. தீராநதிக்கு நன்றி.

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s