எம்பாவாய் – எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் சிறுகதை


Godess Andal
எம்பாவாய் – எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் சிறுகதை

எம்பாவாய் என்னும் எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் சிறுகதை ஆகஸ்ட் 2014 உயிர்மை இதழில் வாசிக்கக் கிடைத்தது.

மிகவும் நேரடியான எளிமையான சிறுகதை ஆனால் அதன் உட்பொருள் பல கேள்விகளை நம்முள் விளைவிக்கிறது. ஒரு குடும்பத் தலைவி நல்ல வாசகி. ஆனால் ஒரு வாசகியாக இருக்கும் உரிமை கூட அவருக்கு மறுக்கப் படுகிறது. இது தான் கதையின் சாராம்சம். கதை அவரின் வாசிப்புக்கு உதவியாக நூல்களைக் கொண்டு வந்து தரும் மைத்துனர் மற்றும் பதின் வயது மகனில் இருந்து தொடங்குகிறது. நிறைய வாசிக்கிறார். ஒரு பெண் எழுத்தாளரின் எழுத்து அவருக்கு மிகவும் பிடித்து விடுகிறது. அதிர்ஷ்ட வசமாக அவருடைய ஊருக்கே அந்த எழுத்தாளர் வருகிறார். ஒரு பொதுக்கூட்டமும் அவரைப் பாராட்டி வருகிறது. அந்தக் கூட்டத்தில் பங்கேற்ற ஒரே பெண் பார்வையாளர் இந்த வாசகி. அதுவும் கூட்டத்துக்குப் போவதாகக் கூறாமல் வேறு சாக்கு சொல்லி குறைந்த நேரமே கூட்டத்தில் இருந்து விட்டுப் பிறகு வீட்டுக்குத் திரும்பி விடுகிறார் வாசகி. எழுத்தாளருக்கோ இந்தத் தாயைச் சந்திக்கும் ஆவல். ஏற்பாடு செய்தவர்கள் இவரது மைத்துனரை அணுக அவர் மறுநாள் தம் வீட்டில் மதினி எழுத்தாளருக்குக் காலை உணவு தர ஒப்புகிறார். கணவரோ அந்தச் சந்திப்பைப் புறக்கணிக்கும் விதமாக வெளியே செல்கிறார்.

கதையின் முக்கியப் பகுதி இந்தச் சந்திப்பு. எழுத்தாளருக்கு வீட்டில் முறையான கழிப்பிடம் இல்லாதது. மாதம் மூன்று நாட்கள் மாதவிடாயின் போது இந்தக் குடும்பத்தலைவி தனியறையில் தங்க வைக்கப் படுவது இவை எல்லாம் மிகவும் பிற்போக்கானவையாகத் தென்படுகின்றன. இந்த இடத்தில் நாம் 30 வருடத்துக்கு முந்திய கதை இது என்று புரிந்து கொள்கிறோம். நூல் நிலையம் சென்று வாசிக்கக் கணவரின் அனுமதி எதற்கு என்னும் கேள்வியை எழுத்தாளர் எழுப்புகிறார். அவர் போன பிறகு மாமனார் இந்த சந்திப்பு குடும்ப வரம்புகளை மீறியதாகப் பெரிது படுத்த கணவர் இருக்கும் புத்தகங்களை வெளியில் வீசி, இனித் தனது தம்பி அல்லது மகன் புத்தகங்களே கொண்டுவரக் கூடாது என்று கட்டளையிடுகிறார். தமது ஊருக்குத் திரும்பிய எழுத்தாளர் வாசகியை எழுத்தில் தம் அனுபவங்களை எழுதச் சொல்லி வலியுறுத்தி ஒரு நினைவுப் பரிசுடன் ஒரு கடிதம் அனுப்புகிறார். தமக்கு எழுதும் அளவு அவகாசமும் சுதந்திரமும் அளிக்கப் படாது என்று பதில் எழுதித் தனது கதையை எழுத்தாளரே எழுத வேண்டும் என்று இந்தத் தாய் எழுதிய கடிதம் பல வருடங்கள் கழித்தே மகனுக்குத் தெரிய வருகிறது. தானும் ஒரு விதத்தில் அவருக்கு உதவாதவனே என்று அவன் வருந்துகிறான். இது தான் கதை.

கதையில் விடுதலை பெற்ற பெண்ணாக எழுத்தாளரும் – வீட்டில் அடைபட்டுள்ள லட்சக் கணக்கான பெண்களில் ஒருவராக வாசகியும் நம்மால் காணப் படுகின்றனர்.

2014ல் கூட நேரடியாகவோ மறைமுகமாகவோ ஒரு பெண் கணவன் மட்டும் குழந்தைகளால் கட்டுபடுத்தப் பட்டவளே. அவளது கனவுகள், ஆசாபாசங்கள், திறமைகள், சமூகத்தில் அவள் விரும்பும் ஒரு இடம் இவை யாவுமே அவளுக்கு மறுக்கப் பட்டவையே. அன்பு என்னும் பெயரில் நாம் அனேகமாக எல்லாக் குடும்பங்களிலுமே பெண்ணை வீட்டுப் பொறுப்புகளின் வளையத்தில் வைத்து நிரந்தரமாக அடைத்து விடுகிறோம்.

இந்தக் கதை மற்றொரு முக்கியமான கேள்வியைத் தொட்டுச் செல்கிறது. கூட்டுக் குடும்பம் என்னும் அமைப்பு மிகவும் கொண்டாடப் படுகிறது. அது பெண்ணுரிமைக்கு விரோதமானது தானே என்னும் கேள்வியே அது. கூட்டுக் குடும்பங்களில் எல்லா நபர்களும் – அதிலும் பெண்கள் குறிப்பாக- ஒரு வரையறை தாண்டாதபடி கிணற்றுத் தவளைகள் ஆக்கப்பட்டு அது ஒரு பெருமிதமாகக் கொண்டாடவும் படுகிறது. உண்மையில் கூட்டுக் குடும்பத்தில் உணவு மற்றும் வாடகை போன்ற செலவுகள் மட்டுப் படும் பொருளாதார அடிப்படையிலான பலன்களை மட்டுமே எடுத்துக் கொள்ளலாம். மனோரீதியாக தனித்தன்மையை வளரும் தலைமுறை அடமானம் வைக்கும் போக்கே நிலவும்.

பெண்கள் தாம் நேசிக்கும் குடும்ப உறுப்பினர்களைத் திருப்திப் படுத்துவதற்காகத் தரும் விலை மிகவும் அதிகம். தனக்கு என்று ஒரு வாழ்க்கை உண்டு என்று சிந்திக்கவே பல பெண்கள் தயங்குவர்.

இந்தக் கதை ஸ்ரீவில்லிபுத்தூரின் பின்புலத்தில் பின்னப் பட்டுள்ளது. மாலை சூடியது கனவில் என்பதால் மட்டுமே ஆண்டாளால் கவிஞராக உயர முடிந்தது.

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s