ரிச்சர்ட் அட்டென்பரோவுக்கு அஞ்சலி


220px-RichardAttenborough07TIFF

ரிச்சர்ட் அட்டென்பரோவுக்கு அஞ்சலி

காந்தியடிகளின் வாழ்க்கையை அடிப்படையாகக் கொண்டு தயாரிக்கப் பட்ட ‘காந்தி’ திரைப்படத்தை ஒட்டியே நாம் அட்டென்பரோவை அறிவோம். 20 ஆண்டுகள் உழைத்து நேரு, மவுண்ட்பேட்டன் உட்பட பல தலைவர்களை சந்தித்து, திரைக்கதையை உருவாக்கினார் அட்டன்பரோ. இந்திய இயக்குனர் யாராவது இந்த அளவு ஒரு படத்தை எடுத்திருக்க முடியுமா என்பது கேள்விக்குறி. அறுபது ஆண்டுகளுக்கும் மேல் நடிகர், இயக்குனர், தயாரிப்பாளர் என்னும் வெவ்வேறு துறைகளில் பணியாற்றிய ரிச்சர்ட் அட்டென்பரோ 25.8.2014 அன்று உயிர் நீத்தார். பத்துக்கும் மேற்பட்ட திரைப்படங்களை இயக்கிய அவரின் வாழ்நாள் சாதனை காந்தி திரைப்படம் தான்.

அந்தப் படம் வெளிவந்த போது எனக்கு மிகவும் இள வயது. அந்தப் படத்தின் பல அம்சங்களை என்னால் அப்போது இனங்கண்டு ரசிக்க முடிந்தது. அவரது சொந்த வாழ்க்கை மற்றும் பொது வாழ்க்கையின் எல்லா முக்கிய நிகழ்ச்சிகளையும் உள்ளடிக்கிய ஒரு திரைக்கதையை வடிவமைத்தற்காகவே அவரைப் பாராட்ட வேண்டும். ஒரு பத்திரிக்கை நிருபர் காந்தியைத் தொடர்ந்து செல்லும் போது அவர் காந்தியிடம் பேட்டி எடுத்து அவரைப் பற்றி எழுதுகிறார். இதில் தெற்கு ஆப்பிரிக்காவில் வழக்கறிஞராக காந்தி இருந்த காலம் தொடங்கி காந்தியடிகளின் ஐம்பது வருட வாழ்க்கை அவர் கொலையாவது வரை கதையாக வடிவமைக்கப் பட்டிருக்கிறது.

ஒரு திரைப்படம் என்னும் ஊடகத்தின் மிகப் பெரிய பலம் அது காட்சி மற்றும் உரையாடல் வடிவில் ஒரு பார்வையாளனின் மீது விரைவாய் ஆனால் ஆழமான ஒரு தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும். அதன் மிகப் பெரிய பலவீனம் ஒருவரின் சிந்தனையை ஒரு நாவலில் வருவது போல முழுமையாக வெளிப்படுத்த முடியாது.

ஒரு திரைப்படத்தின் வெற்றி தனது பலத்தை வைத்து பலவீனம் போடும் தடைகளைத் தாண்டுவதிலேயே இருக்கிறது.

காந்தி திரைப்படத்தில் ஒரு காட்சியில் கழிப்பறையைக் கழுவதற்கு கஸ்தூரிபா காந்தி எதிர்ப்புத் தெரிவிக்கும் போது ஒரு கணவன் என்னும் அதிகாரத்துடன் காந்தி அதை நிலை நாட்டுவார். ஒரு நதியில் அவர் குளிக்கும் போது ஒரு ஏழைப் பெண்ணின் கிழிந்த ஆடையைக் கண்டு தமது மேலங்கியை அளிப்பார். இந்தியா பாகிஸ்தான் பிரிவினையை எதிர்க்கும் போதும், மதக்கலவரத்தை நிறுத்த உண்ணாவிரதம் இருக்கும் போதும் அவருடைய பேச்சு அல்லது வசனம் நீண்டது அல்ல. ஆனால் பொருள் பொதிந்தது. உப்பு சத்தியாகிரகத்தில் அவரின் தலைமை குணங்களும் போர்க்குணமும் மிக அழகாக வெளிப்படுத்தப் பட்டது. ஜாலியன் வாலா பாக் படுகொலையைக் காட்சிப் படுத்தியிருந்த விதம் கல்லையும் கண்ணீர் சிந்த வைத்து விடும். பின்னாளில் நான் பொற்கோயிலுக்கும் ஜாலியன்வாலா பாகுக்கும் போய் அந்த சிதிலமடைந்த சுவர்களில் உள்ள துப்பாக்கி குண்டுகளையும் துளைகளையும் கண்டு கண்ணீர் சிந்தினேன்.

இந்தியத் துணைக்கண்டத்தைப் பின்புலமாகக் கொண்டு படம் எடுப்பது ஒரு ஆங்கிலேயருக்கு எளிதானது அல்ல. இந்தியாவில் உள்ள பல்வேறு மத நம்பிக்கைகள், வழிபாட்டு முறைகள் இவற்றை உள்வாங்கி அவர் மேற்செல்ல வேண்டியிருந்தது. மிகவும் அழகாக அதை அவர் செய்திருந்தார். கஸ்தூரிபா காந்தி இந்திய குடும்ப வாழ்க்கை மற்றும் திருமணம் தொடர்பான சடங்குகள் பற்றி விவரிக்கும் பகுதி முக்கியமானது.

பல ஆண்டுகள் கழித்து இதை நினைவில் இருந்து எழுதுகிறேன். படத்தின் இந்தியத் தன்மை இறுதி வரை அவரால் பேணப் பட்டது. காந்தியின் இறுதி ஊர்வலத்தைக் காட்டும் போது “வைஷ்ணவ ஜனதோ” என்னும் பாடல் பின்னணியில் ஒலிக்கும்.

மனித இனம் உள்ள வரை காந்தியடிகளைப் புரிந்து கொள்ளவும் அவரது வாழ்க்கையில் இருந்து புதிய படிப்பினைகளைப் பெற்றுக் கொள்ளவும் முயற்சியும் ஊக்கமும் இருக்கும். அடுத்த தலைமுறைக்கு 80களில் காந்திஜியை காந்தி படம் எடுத்துச் சென்றது.

அட்டன்பரோ திரைப்படம் என்னும் ஊடகத்துக்குப் பெருமை சேர்த்தவர். அவருக்கு நம் அஞ்சலி.

(image courtesy:wiki)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s