அசோகமித்திரன் சிறுகதை “உறுப்பு அறுவடை”


250px-Asokamitran
அசோகமித்திரன் சிறுகதை “உறுப்பு அறுவடை”

காலச்சுவடு செப்டம்பர் 2004 இதழில் அசோகமித்திரன் சிறுகதை வெளியாகி உள்ளது.

ஒரு மனிதன் வாழும் போது அவன் செய்யும் தொழில் அல்லது பணியை வேறு ஒருவர் செய்ய முடியும். செய்யப் போட்டி கூட இருக்கும். ஏனென்றால் பணம் சம்பாதிக்க விரும்பும் ஆட்களின் எண்ணிக்கைக்குப் பஞ்சம் இல்லை. ஒரு திறனுடன் சேர்ந்த தொழில் என்னும் போது அதற்குப் போட்டி அதிகம் இருக்காது.

அதே ஆளுக்கு கல்லீரல் மாற்று உறுப்பாகப் பொருத்தினால் உயிர் பிழைக்க வாய்ப்புண்டு என்னும் போது வேறு ஒருவர் இறந்தால் தான் கிடைக்கும். அதுவும் ஒரு வரிசையில் அவர் முறை வரும் போது அவர் உயிரோடு இருந்தால் தான் கிடைக்கும்.

அவர் ஜீவனத்துக்குச் செய்யும் தொழிலைச் செய்ய மாற்று ஆள் உண்டு. ஆனால் அவரது ஜீவன் நிலைக்க வேண்டுமென்றால் அதற்கு மாற்று அனேகமாக இருக்காது. அவர் சாக வேண்டியது தான். இது நம்மை பாதிக்கவில்லை. அசோகமித்திரனுக்கு இது ஒரு பெரிய முரணாகவே தெரிகிறது.

மதுவுக்கு அடிமையான ஒருவனுக்குக் கல்லீரல் முழுவதும் பழுதாகி மாற்று உறுப்புப் பொருத்த வேண்டும். அப்போது மருத்துவமனை மூளைச்சாவு ஆன ஒருவரிடமிருந்து கல்லிரலை எடுத்தாலும் அதை பொருத்துவதில் குடிகாரர்களுக்கு முன்னுரிமை கிடையாது என்று தெரிவிக்கிறது. கதை இவ்வளவு தான்.

குடிகாரன் அதிலிருந்து மீள அவன் குடும்பத்து உறுப்பினர் அனேகமாக எவ்வளவோ எடுத்துச் சொல்லித் தோற்றிருப்பார்கள். அதன் பிறகு அவன் சமுதாயத்தில் கிடைக்கும் வேலை வாய்ப்பால் குடிப்பான். நல்லவர் யாரேனும் குடிப்பழக்கத்தில் இருந்து மீட்கும் அமைப்பில் சேர்த்து விட்டால் அவனுக்கு அதிர்ஷ்டம். அவனுக்கு மாற்று உறுப்பு கிடைத்து அவன் பிழைப்பதும் சமுதாயத்திடம் தான் இருக்கிறது. ஆனால் அவன் குடிப்பது பற்றியோ வருமானம் குறைவான குடும்பத்தில் உள்ள ஆண்கள் எல்லோருமே குடிப்பதைப் பற்றியோ சமுதாயத்துக்கு அக்கறையே கிடையாது. ஏனெனில் அவன் சமுதாயத்தின் ஒரு உறுப்பாகச் செயற்படும் போது மாற்று உறுப்பாக வேலை செய்ய யாராவது கிடைப்பார்கள் . நுட்பமான கதை இது. அவரது நுட்பமான கதை சொல்லும் பாணியில் ஆனது. மிகவும் சிறிய கதை கூட.

(image courtesy:wiki)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s