அசோகமித்திரனின் ஆன்மீகம் பற்றிய கருத்து- ஒரு தொடர் சிந்தனை


250px-Asokamitran
அசோகமித்திரனின் ஆன்மீகம் பற்றிய கருத்து- ஒரு தொடர் சிந்தனை

காலச்சுவடு செப்டம்பர் 2014 இதழில் அசோகமித்திரன் அளித்துள்ள பேட்டியில் ஆன்மீகம் பற்றிக் குறிப்பிடும் போது “என்வரை ஆன்மிகம், முன்ஜன்மம், மறு ஜன்மம், கர்மம் எல்லாமே நிழலாக உள்ளவை. இவற்றுக்கு எனக்குப் பதில்கள் இல்லை. இன்று ஒருவர் வாழ அன்றாட வினை – விளைவு போதுமானது. இது எல்லாச் சந்தர்ப்பங்களிலும் செயல்படுகிறதா? இல்லை. காரணம், நாம் கணக்கில் எடுத்துக் கொள்ளாத காரணிகள். எனக்கு ஆன்மிக வேட்கை உள்ளது என்பதே சுயமயக்கம். என்னால் எனக் குத் தெரிந்தது மேல்தான் வேட்கை கொள்ள முடியும்.” என்ற கருத்தைச் சொல்லியிருந்தார்.

இலக்கியம் மட்டுமே வாசிப்பானவர் அல்லர் அசோகமித்திரன். புராணம் மற்றும் இந்திய தத்துவ சிந்தனை இவற்றைப் பற்றிய ஆழ்ந்த வாசிப்பும் புரிதலும் கண்டிப்பாக உள்ளவரே. இருந்தாலும் அவர் பூடகமாகவே இந்த பதிலைத் தந்திருக்கிறார்.

ஆன்மீகம் என்று புரிந்து கொண்டிருப்பது ஒர் மூட்டையான கலப்படமான ஒன்று (bundle offer).இது எல்லா மத நூல்களுக்கும் எல்லா மத போதனைகளுக்கும் பொருந்தும். கண்டிப்பாக மத ஒற்றுமைக்கு ஒவ்வாதது ஆனதாகவும் பெண்களை அடக்கி வைப்பதாதனதாகவும் உள்ள கருத்துகள், மூட நம்பிக்கை அடிப்படையிலானவை எல்லாமே கலந்தே இருக்கும். ஒரு மத நூலில் உள்ள நல்லதை மட்டும் எடுத்துக் கொள்ளும் உரிமை யாருக்கும் கிடையாது. எடுத்தால் அப்படியே மூட்டையாக எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும்; இல்லையென்றால் விட்டுவிடத்தான் வேண்டும். அவரது பேட்டியின் இந்தப் பகுதி அதை உறுதி செய்கிறது. — “என்னைப் புராணங்கள் பிரமிக்க வைக்கின்றன.இதிகாசம் என்னை மலைக்க வைப்பதோடு பல இடங்கள் புரியாமலும் உள்ளன. ஆரம்ப நாட்களிலிருந்தே நான் புரியாததைத் தவிர்த்திருக்கிறேன். என்வரை இதிகாசங்கள் புரிந்துவிடக் கூடாத புதிர்கள். சில சமிக்ஞைகளை உணரலாம். ஆனால் இதிகாசங்களின் கால அளவை, தூர அளவை, தர்க்கம் நம் அறிவுகொண்டு கற்பனைசெய்து கொள்ளக்கூடியது அல்ல என்று நான் நம்புகிறேன். இது கிரேக்க இதிகாசங்களுக்கும் பொருந்தும். ஏற்றுக்கொள்ள வேண்டும் அல்லது விட்டுவிட வேண்டும். விட்டுவிடுவது, இந்தியாவரை நாத்திகர்களுக்கும் சாத்தியமில்லை.”

நம்பிக்கை என்பதே தருக்கத்துக்கும் அறிவின் புரிதல் விளிம்புக்கும் அப்பாற்பட்ட விசுவாசமே. நம்பிக்கையின் சாதகமான விளைவுகள் நிறைய தான். அதே சமயம் நம்பிக்கை வைப்பவர்கள் மீது விசுவாசிகள் மீது மூட நம்பிக்கைகளின் சுமையை சுயலாபத்துக்காக மதவாதிகள் ஏற்றி அதைத் தலைமுறை தலைமுறையாகப் பாதுகாக்கிறார்கள்.

மதங்களும் மத நூல்களும் முற்றிலுமாகப் புறக்கணிக்கப் பட வேண்டியவை அல்ல. ஏனெனில் மத நம்பிக்கை சமூக ஒழுங்கை, ஒழுக்கத்தை, அறம் தொடர்பான அடிப்படையான புரிதலை உறுதி செய்கிறது. இரண்டாவதாக ஆன்மீகம் அதாவது நான் என்னும் அகந்தையைக் கடந்து எங்கும் பரந்து விரிந்த இறைவனின் ஒப்பற்ற இருப்பை உணர்ந்து எங்கும் எதிலும் இறைவனைக் காணும் தேடல்.

ஆன்மீகம் என்பது அழியாத நீர்த்துப் போகாத ஒரு அசலான தேடல் மட்டுமே. தேடல் மட்டுமே ஆன்மீகம். விடை தெரிந்து விட்டால் பின் அது ஞானம். ஞானம் தரும் விடுதலை என்னும் நிர்வாணம்.

மீண்டும் அசோகமித்திரன் தரும் எச்சரிக்கையை எடுத்துக் கொள்வோம். ஏற்றுக் கொள் அல்லது விட்டுவிடு என்று குறிப்பிடுவது “தேடலில் உன் வழியைத் தேர்ந்தெடு” என்பதே.

மதம் மத நூல்களை விமர்சித்துக் கொண்டே இருப்பது சிறுபிள்ளைத் தனமானதே. ஏனெனில் மத நூல்கள் எழுதப்பட்ட காலங்கள் மனிதன் பண்பாட்டு வளர்ச்சியில் இவ்வளவு முன்னேறவில்லை. (இப்போதும் மனிதன் காட்டுமிராண்டி தானா என்னும் ஐயம் அவ்வப்போது வரத்தான் செய்கிறது.). எனவே குறைந்த பட்ச ஒழுங்கு, குறைந்த பட்சமாவது இறைவனுக்கு அஞ்சும் அறக் கட்டுப்பாடு இருந்தால் போதும் என்று எழுதப்பட்டவை அவை.

சமூகக் கட்டுப்பாட்டுக்கு, தனிமனிதனின் குறைந்த பட்ச அற உணர்வுக்கு அவை என்றுமே பயன்படும்.

ஆனால் அன்றே எல்லாவற்றையும் சொல்லி விட்டார்கள் என்று இன்று கொண்டாடுவது செயற்கையானது பொய்யானது சமூகம் தேங்கி அழுகும் நிலையை உறுதி செய்வது.

மத நூல்களின், மதத்தின் விளிம்பை ஏற்றுக் கொள்ள வேண்டும். மதமும் மத நூல்களும் நம் மூதாதயரைப் போலவே நம் மூலமானவை. நமது பாரம்பரியம் அவை. நம் பண்பாட்டின் முக்கியக் கூறுகள் அவை.

ஆனால் நம் சமூகம் மாறாது தேங்கிக் கிடப்பதற்கு ” மத நூல்கள் – அவற்றின் போதனை முழுமையானதவை- என்றும் வழிகாட்டும் வல்லமை உள்ளவை ” என்னும் நம்பிக்கையே காரணம். இதைத் தான் அசோகமித்திரன் பூடகமாகச் சுட்டிக் காட்டுகிறார்.
மதங்கள் புராணங்கள் மத நூல்கள் இவற்றின் விளிம்புகளை, எல்லைகளை ஏற்றுக் கொண்டு நாம் தேடலின் துணையுடன் மட்டுமே மேற்செல்ல வேண்டும். போலியாக, மேலோட்டமாக, குருட்டுத்தனமாக ஒன்றை ஏற்பதும் அதுவே எல்லாமும் என்று சொல்லிக் கொள்வதும் ஆன்மீகத்தில் நம்மை எங்கும் எடுத்துச் செல்லா.

ஆன்மீகம் மதங்களுக்கு அப்பாற்பட்டது. இறைவனும் அவ்வாறானவனே.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s