இமையத்தின் சிறுகதை – படித்துறையின் ஆழம்


logo7

இமையத்தின் சிறுகதை – படித்துறையின் ஆழம்

இலக்கியத்தின் ஆழத்தில் நீச்சல் அடிக்கும் திறன் உள்ளவர் இமையம். பல படைப்புகளில் அதை நிரூபித்துள்ளார். ஆனால் அக்டோபர் 2014 உயிர்மை இதழில் அவர் எழுதியுள்ள “பரிசு’ என்னும் சிறுகதையில் ஆழமில்லை. இன்னும் சற்றே நீளமாக இருந்திருந்தால் குறு நாவலாக இருந்திருக்கிருக்கும்.

ஒரு பள்ளி ஆசிரியர் ஓய்வு பெற்று விட்டார். அவர் தம் அண்ணனின் மகளைத் தம் மகளாக வளர்த்தார். அந்தப் பெண் மட்டும் இவரிடம் வாஞ்சையாகவும் விசுவாசமாகவும் இருக்கிறாள். அவர் விருப்பப்படி வீட்டுக்கு அருகிலுள்ள மாப்பிள்ளையைக் கைப்பிடித்தவள் அவள். மாறாக அவரது சொந்த மகன் வேலைக்கே போகவில்லை. அவனது மனைவியோ வாயில் வந்தபடியெல்லாம் இவரை ஏசுகிறாள். பணத்துக்காக அவரைக் கண்டபடி ஏசுகிறார்கள் இருவரும். மனமுடைந்த அவர் தற்கொலை செய்து கொள்கிறார்.

ஒருவர் கிராமப்புறத்தில் ஆசிரியராக இருப்பது என்பது மிகவும் மரியாதைக்குரிய ஒன்று. அவரிடம் படித்த மாணாக்கர்கள் பெரியவர்களானாலும் மரியாதையும் அன்புமாக அவரை வரவேற்பார்கள். அடுத்தது அவரது பேத்திகளுக்கும் அவருக்கும் உள்ள அன்பு மழுப்பலாகவே சொல்லப்பட்டிருக்கிறது. சென்ற தலைமுறையுடன் எல்லா மனித நேய விழுமியங்களும் மறைந்து விட்டது போன்ற பல சித்தரிப்புகள் கதை முழுவதும்.

“கோவேறு கழுதைகள்” என்னும் இமயத்தின் படைப்பு ‘தலித்துகள் குறிப்பாக சலவைத் தொழிலாளிகளின் வாழ்க்கையின் அவலங்களை மிகுந்த ஆழமாகப் பதிவு செய்தது. அந்த இமையம் இப்போது இவ்வளவு மேலோட்டமான ஒரு கதையை எழுதியிருப்பது சற்றே ஏமாற்றமே.

எல்லாக் காலத்திலும், எல்லா ஊர்களிலும் மனித நேயமுள்ளவர்கள் அற்றவர்கள் இருவருமே இருந்திருக்கிறார்கள். இருப்பார்கள். ஒரு தலைப் பட்சமான பதிவுகள் நிறையவே வந்து விட்டன. இமையம் இன்னும் பல படைப்புகளை நேர்த்தியாகப் படைப்பார். காத்திருப்போம்.

(image courtesy:witerimayam.com)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s