கூலிக் குழந்தைகளை மீட்கப் போராடுபவருக்கு நோபல் பரிசு


18
கூலிக் குழந்தைகளை மீட்கப் போராடுபவருக்கு நோபல் பரிசு

பல அச்சுறுத்தல்கள் மற்றும் தாக்குதல்களுக்குத் தாக்குப் பிடித்துத் தொடர்ந்து குழந்தைகள் நலத்துக்காக, குழந்தைகள் கூலிகளாக்கப்படுவதைத் தடுப்பதற்காகப் போராடி வரும் சத்யாத்திரி என்னும் இந்தியருக்கு அமைதிக்கான நோபல் பரிசு வழங்கப் பட்டுள்ளது. 30 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக, குழந்தைகளின் உரிமைகளுக்காகப் போராடும் இவர் 78000க்கும் மேற்பட்ட கூலித் தொழிலாளிகளான குழந்தைகளை மீட்டுள்ளார்.

நோபல் பரிசின் பின்னணியில் கண்டிப்பாக அரசியலின் தாக்கம் உண்டு. கம்யூனிஸத்தில் ஈடுபாடு உள்ளோருக்கு அது தரப்படாமல் போவது சகஜம். இதை மட்டும் விட்டுவிட்டால், தரப் பட்டவர்கள் யாரும் தகுதியற்றவர்கள் கிடையாது. சத்யாத்திரி UNISEF அமைப்பின் முயற்சிகளுக்குத் தேவையான பிரச்சாரம் மற்றும் பங்களிப்பை இந்தியாவில் தந்தவர். இதுவரை அவர் பல விருதுகளை வென்றவர் அவற்றில் சில:

2009: Defenders of Democracy Award (US)

· 2008: Alfonso Comin International Award (Spain)

· 2007: Medal of the Italian Senate (2007)

· 2007: recognized in the list of “Heroes Acting to End Modern Day Slavery” by the US State Department[3]

· 2006: Freedom Award (US)

· 2002: Wallenberg Medal, awarded by the University of Michigan[4]

· 1999: Friedrich Ebert Stiftung Award (Germany)[5]

· 1995: Robert F. Kennedy Human Rights Award (US)[6]

· 1985: The Trumpeter Award (US)

· 1984: The Aachener International Peace Award (Germany)

அவருக்கு நம் வாழ்த்துகள். அவரால் இந்தியா மிகவும் பெருமிதம் கொள்கிறது.

நோபல் பரிசில் நாம் காணும் உள்ளார்ந்த செய்தி ஒன்று உண்டு. உலக அளவில் குழந்தைகளைக் கூலிகளாகப் பணியமர்த்தி அவர்கள் எதிர்காலத்தை இருட்டடிப்பது அதிகம் கட்டுப்படுத்தப் படாமல் தொடர்ந்தபடிதான் இருக்கிறது. குழந்தைகள் கடத்தலின் முக்கிய நோக்கங்களில் அவர்களைக் கூலிக்காக விற்பது ஒன்று.

இந்தியாவில் மிகவும் படித்தவர்களாக, மிகவும் மனித உரிமை பற்றிய அறிவுள்ளவராக இருப்பவர் காலையில் கையில் காபிக் கோப்பையுடன் எடுப்பது செய்தித்தாள். காபிக்கான பாலைக் கொண்டுவருவது சிறுவர்கள். செய்தித்தாளைக் கொண்டு வருவது கட்டாயமாக சின்னஞ்சிறுவர்கள்.

இப்படிப் படித்தவர்களே கண்டு கொள்ளாத கொடுமை இது. இதைத் தொடர்ந்து எதிர்த்து இன்னும் இயங்கி வரும் சத்யார்த்தியின் பணிக்கு இந்த விருது மிகப் பெரிய அங்கீகரிப்பு. இதன் மூலம் இந்தியரிடையே விழிப்புணர்வு அதிகரிக்கும். ஆனால் இன்னும் நெடுந்தொலைவு சென்றே நாம் குழந்தைகளின் உரிமை பற்றிய விழிப்புணர்வைப் பரப்ப இயலும்.

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s