“எஸ்.கெ.பொற்றேகாட்” எழுதிய “ரகசியங்களின் ஊற்று” என்னும் மட்டமான சிறுகதை


220px-S._K._Pottekkatt

“எஸ்.கெ.பொற்றேகாட்” எழுதிய “ரகசியங்களின் ஊற்று” என்னும் மட்டமான சிறுகதை

மொழிபெயர்ப்பாளர்கள் நமக்குச் செய்யும் உதவி மகத்தானது. அவர்கள் இலக்கியத்தை நாடு, கண்டம், மொழி, மதம், இனம் எல்லாம் தாண்டி வாசகர்களிடம் கொண்டு சேர்க்கிறார்கள். இருந்தாலும் மட்டமான சில படைப்புகளைத் தெரிந்தோ தெரியாமலோ அவர்கள் மொழிபெயர்த்து வாசகர்கள் மனதை வருத்தப் படச் செய்கிறார்கள்.

இனிய உதயம் அக்டோபர் 2014 இதழை மிகவும் தேடியலைந்து திருவான்மியூர் பேருந்து நிலையம் எதிரில் எனக்குப் பழக்கமான கடையில் வாங்கினேன். மொழிபெயர்ப்புக் கதை இந்த முறை எது என்று ஆவலுடன் படித்தேன். பொற்றேகாட் மலையாளத்தின் புகழ் பெற்ற படைப்பாளி, ஞானபீட விருது வென்றவர் வேறு.

ஒரே படைப்பை வைத்து அவரை எடை போடக் கூடாது தான். இருந்தாலும் அந்தச் சிறுகதையில் பெண்கள் மீது காட்டப் பட்டிருக்கும் வன்மம் மிகவும் மலிவானதும் மனமுதிர்ச்சியில்லாத ஒருவரிடமும் தென்படுவதாகும்.

சுருக்கமான கதை இது தான்- மும்பையில் வெவ்வேறு வருமானப் பின்னணி உள்ள, மற்றும் கேரளத்தின் வெவ்வேறு மாவட்டங்களைச் சேர்ந்த நடுவயதுக் குடும்பப் பெண்கள் ஒருவரை ஒருவர் இழிவு படுத்த எவ்வளவு கீழ்த்தரமாகச் செல்லக் கூடியவர்கள் என்பதே மையக் கருத்து. பெண்கள் வம்புக்கு அலைபவர்கள், பொறாமை குணத்தால் ஆட்டுவிக்கப் படுபவர்கள். தான் பொறாமைப் படும் பெண்ணை இழிவுபடுத்தும் வாய்ப்புக்காக ஏங்கித்தவிப்பவர்கள் என்னும் சித்திரத்தை அவர் நிலைநாட்ட நீண்ட சிறுகதையை எழுதி இருக்கிறார். 1943 ஆம் ஆண்டு வந்த கதை இது.

தனது பெண் குழந்தை சுரத்தால் தவிக்கும் போது கூட ஒரு தாய் அவளைச் சுமந்தபடி மருத்துவரைத் தேடுவதைக் கைவிட்டு வம்புக்காக அலைகிறாள். கிடைத்த செய்தி ஒரு பெண் கணவன் அல்லாதவன் மூலம் குழந்தை பெற்ற விஷயம். அவளைத் தேடிப் போய் அதைக் குத்திக் காட்டி வன்மம் தீர சிரித்தபடியே சுரமான குழந்தையைத் தூக்கியபடித் தன் வீட்டுக்குப் போகிறாள். இந்தக் கதையில் விதிவிலக்கில்லாமல் எல்லாப் பெண்களும் மகாமட்டமானவர்களாகவே இருக்கிறார்கள்.

பொறாமை, வம்புக்கு அலைவது, வன்மம் இவை இருபாலாரிடமும் உள்ளன. எழுத்தாளர்களிடமே ஆண் எழுத்தாளர்களிடமே உண்டு. அரசியல்வாதிகளுக்கு உண்டு. பத்திரிக்கைக்காரர்களுக்கு, சினிமாக்காரர்களுக்கு என்று ஆண்களில் மிகவும் கவனம் பெரும் இந்த ஆட்களிடம் இல்லையா?

ஏன் பெண்களையே நாம் இந்தத் துர்குணங்களின் இருப்பிடமாகக் காண்கிறோம்? இது பாரபட்சமானது மட்டும் அல்ல. பெண்களை இழிவு படுத்த ஆண்களாகிய நாம் பயன்படுத்தும் ஆயுதம். தொலைகாட்சித் தொடர்களில் இந்த மனப்பாங்கே மையக் கருக்களை உருவாக்குகிறது.

பாலியல் வன்முறை மட்டும் குற்றமல்ல. இத்தகைய இழிவுபடுத்தும் போக்கும் இணையான வன்மமே.

(image courtesy: wiki)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s