ராஜம் கிருஷ்ணன் அவர்களுக்கு அஞ்சலி


rajamkrishnan

ராஜம் கிருஷ்ணன் அவர்களுக்கு அஞ்சலி

ராஜம் கிருஷ்ணனின் “சூரியக் கதிர்கள்” என்னும் சிறுகதையை முதலில் வாசிப்போம்.

சமூக மாற்றத்துக்கான எழுத்துகள் பன்னெடுங்காலமாகவே குறைவு. சமூகம் புதிய சிந்தனையில், தனிமனித உரிமைகளை மதிக்கும் மனித உறவுகளில் பளிச்சிட வேண்டும் என்னும் கனவு உள்ள எழுத்தாளர்களே மிகக் குறைவு.

ஒரு அனாதையான சிறுவன் ஒரு ஆசிரியையால் வளர்க்கப் படுகிறான். அவன் விரும்பிய பெண்ணையே திருமணமும் செய்து கொள்கிறான். ஏழ்மைச் சூழலில் ஆதரவற்று ஒரு தொண்டு நிறுவனத்தால் அடிப்படைக் கல்வி பெற்ற அந்தப் பெண் நாகரிகமாக ‘பார்ட்டி” போன்ற சங்கமங்களில் கலந்து பழகத் தெரியாதவள் என்று அவன் அவளைக் கை விடுகிறான். அந்த ஆசிரியையும் அப்படிக் கணவனால் கைவிடப் பட்டவரே. அந்தப் பெண்ணைப் பல காலம் கழித்து ஒரு ஊரில் ஏழ்மையில் இருந்தாலும் தன்னை மதிக்கும் நேசிக்கும் கணவனுடுடன் (மறுமணத்துக்குப்பின்) காண்கிறார் அந்த ஆசிரியை. “சூரியக் கதிர்கள்” சிறுகதையின் சுருக்கம் இதுவே.

விவாகரத்துப் பின் ஒரு பெண்ணுக்குத் திருமணம், விதவைக்கு மறுமணம் என்பது இஸ்லாம் மதத்தின் வாழ்க்கை முறையில் நல்ல முறையில் நடத்தப் பட்டு விடுகிறது. பிற மதங்களில் அவர்கள் மறுவாழ்வு கேள்விக்குறியே. இந்த சிறுகதையில் ஒரு பெண் மறுவாழ்வு பெறுவது மையக் கருத்து. இந்தக் கதை 40, 50 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு எழுதப் பட்டது. இன்றும் பெண்களின் மறுவாழ்வுக்கு எதிரான போக்கை உடைய சமூகத்தில் தான் நாம் இருக்கிறோம். இந்த லட்சியவாத சிந்தனைக்காக அவர் போற்றுதற்குரியவர். அவர் தமக்குக் குழந்தையில்லையென்றாலும் உறவினர் வழியில் மற்றும் ஏழை எளியோர் எனப் பல குழந்தைகளின் படிப்புக்கு உதவியவர்.

விளிம்பு நிலை மக்கள் பலரையும் மையப் படுத்தியே அவரது எழுத்துகள் இருந்தன. 2009ல் ‘வேருக்கு நீர்’ என்னும் நாவலுக்காக அவர் சாகித்திய அகாதமி விருது பெற்றார்.

ஒரு படைப்பாளியின் உடலுக்கு மட்டுமே மரணம் உண்டு. அவரது படைப்புகள் வாசகர்களால் வருங்காலங்களிலும் மீண்டும் மீண்டும் வாசிக்கப் பட்டு அவருடன் ஒரு உரையாடலை நிகழ்த்தப் போகிறார்கள்.

அம்மையார் இறுதி நாட்களில் உறவால் நிராகரிக்கப் பட்டு முதியோர் இல்லத்தில் வாழ்ந்தார் என்பதைப் பார்க்கும் போது கண்டிப்பாக மனம் வேதனைப் படுகிறது. அதே சமயம் அவரை நிராகரித்தவர்களை என்னால் புரிந்து கொள்ள முடியும். மனநிலை பாதிக்கப் பட்டோர், மூப்பெய்தி நடமாட்டமில்லாதோர் ஆகியோருக்கு சமூகத்தில் இடமில்லை. சமூகத்தின் குரூரத்தைத் தாண்டி ஒரு குடும்பம் இவரை கவனித்திருக்க வேண்டும் என்று ஏன் நாம் எதிர்பார்க்க வேண்டும்?

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை. Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s