விளையாட்டில் விபத்துக்கள்


ce897b29-3213-4909-9c90-7919c72d1270-620x372

விளையாட்டில் விபத்துக்கள்

ஃபிலிப் ஹ்யூக்ஸ் என்னும் ஆஸ்திரேலிய கிரிக்கெட் வீரர் மற்றும் ஒரு அம்பையர் தனித்தனி விபத்துக்களில் தலைக்காயத்தால் மரணமடைந்துள்ளனர். 10 அல்லது 15 வருடங்களுக்கு முன் ராமன் லம்பா என்னும் மேற்கு வங்கத்துக் கிரிக்கெட் வீரர் பங்களாதேஷில் ஒரு (தனியார்) போட்டியில் விளையாடும் போது தலைக் கவசம் அணியாததால் பந்தடி பட்டு மரணம் அடைந்தார்.

கிரிக்கெட்டை வெகு காலமாக கவனித்து வருவோருக்கு சன்னி கவாஸ்கர் தலைக் கவசமே அணியாமல் ஆடியது நினைவில் இருக்கும். அவரது உயரமும், பந்தை யூகிக்கும் நிபுணத்துவமே அவர் தப்பித்தற்குக் காரணம்.

சமீப காலமாக என் மகனின் உதவியால் கால்பந்து விளையாட்டையும் ரசிக்கிறேன். கால்பந்தில் வேண்டுமென்றே சகவீரரத்தைத் தள்ளி விடுவது – எதேச்சையாக ஒருவர் மற்றொருவர் மீது இடித்துத் தள்ளுவது இரண்டுமே உண்டு. என் மகன் முழங்காலில் கால் பந்து விளையாடும் போது பட்ட அடி ஐந்து வருடம் நீடிக்க வேறு வழியில்லாமல் அறுவை சிகிச்சை செய்தோம்.

இதையெல்லாம் தாண்டியும் விளையாட்டு மனித குலத்தின் மிகவும் பண்பாடான, ஆரோக்கியமான ஒரு போட்டி முறையாகும். அணி சேர்ந்து பணிபுரிய மைதானங்களே ஒரு நல்ல ஆசானாக நமக்குக் கற்றுத் தருகின்றன. கிரிக்கெட்டில் பவுன்ஸர் என்னும் பந்து வீச்சுக்குத் திறமை அதிகம் தேவையே இல்லை. அது பேட்ஸ்மேனை வீழ்த்த ஒரு வாய்ப்புத் தரும் அவ்வளவே. ‘ஸ்விங்’ என்னும் வீச்சின் துல்லியமே சிரமமானது. நீளம் குறைந்த பந்து மற்றுமொரு வகை. அதில் ரன் கொடுத்து விடும் வாய்ப்பு அதிகம். கால்பந்தில் எதிர் அணிக்காரரை இடித்துத் தள்ளாமலும் ஜெயிக்கும் திறமை உள்ளவர்கள் குறைவே. குத்துச் சண்டை மற்றும் மல்யுத்தம் இவற்றிலும் எதிராளியைக் காயப்படுத்தாமல் ஆடும் விதிகள் உண்டு.

விளையாட்டைப் பொருத்த அளவில் வெற்றி தோல்வி மிகவும் முக்கியமானதே. இணையாக முக்கியமானது 1.விதிமுறைகளுக்கு உட்பட்டுத் தன் கவனத்தாலும் திறமையாலும் வெல்லுவது – 2. தோற்றாலும் தன் பங்களிப்பில் குறைவில்லாத மன ஒருமையுடன் பங்களிப்புச் செய்த மகிழ்ச்சியுடன் திரும்பவது.

விளையாட்டு ஒரு போர் அல்ல. மறுபக்கம் விளையாட்டு வெற்று மனமகிழ்ச்சிக்காக மட்டுமல்ல. ஒரு சிறந்த ஆளுமையை விளையாட்டின் பல்வேறு பங்களிப்புகள் உருவாக்குகின்றன. அந்த விளையாட்டின் மீது அவருக்கு உள்ள அளப்பரிய காதல் ஏதேனும் ஒரு விதத்தில் வாழ்நாள் முழுவதும் அதில் லயிக்கச் செய்கின்றன.

ஹ்யூஸ் பற்றிப் படித்த போது மிகவும் வருந்தினேன். ஆனால் எதுவும் எழுதவில்லை. என் மகள் “நீ ஏன் சமகால நிகழ்வுகளில் முக்கியமான இதைப் பற்றி எழுதவில்லை?” என்று கேட்டார். என் மகளின் பேச்சு என்னை மிகவும் பாதிப்பது. உடனே இதை எழுத முடிவு செய்தேன்.

சமகால நிகழ்வுகளை 2012ல் நிறையவே நான் எழுதி வந்தேன். அப்போது தமிழ் ஊடகங்கள் பற்றி இருந்த வருத்தத்தால் ஒரு நேர்மறையான நல்ல ஊடகமாக எனது வலைத் தளத்தை பயன்படுத்தி மகிழ்ந்தேன். ‘தமிழ் ஹிந்து’ நாளிதழ் இன்று சிறப்பான பணியால் தமிழில் நல்ல செய்தி மற்றும் இலக்கியப் பத்திரிக்கை இல்லை என்னும் குறையை நீக்கி விட்டது. அதனால் நான் பெரிதும் இலக்கியம் பற்றியும் நான் வாசித்தவற்றில் என்னை பாதித்தவற்றைப் பற்றியும் மட்டுமே எழுதுகிறேன். நம் சிந்தனைக்குரியாதாக எனக்குப் படுபவற்றையும் அவ்வப்போது சேர்த்துக் கொள்கிறேன்.

தான் நேசிக்கும் விளையாட்டு மைதானத்தில் உயிரை விட்ட ஹ்யூக்ஸ் என்றும் அந்த விளையாட்டில் அவர் கொண்டிருந்த ஈடுபாட்டுக்காக நினைவு கொள்ளப் படுவார். அவருக்கு என் அஞ்சலி.

(image courtesy: DDNews)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s