தமிழ் நாட்டு அரசியலின் தரத்தாழ்வு- நெடுமாறன் கட்டுரை


03inter

தமிழ் நாட்டு அரசியலின் தரத்தாழ்வு- நெடுமாறன் கட்டுரை

பெரியவர் நெடுமாறன் மிகவும் வித்தியாசமான ஒரு ஆளுமை. பண்பாளர். மூத்த அரசியல்வாதி. அவர் எனக்கு வியப்பளித்தது காங்கிரஸ் பின்னணியிலிருந்து அவர் இலங்கைத் தமிழரின்  உரிமைக்காகப் போராடுபவரானது. அவர் மனமாற்றம் கொண்ட வயது இளம் வயதல்ல (சீமான் போல).

எந்த பிரச்சனையைக் கையில் எடுத்தாலும் எடுப்பார்கள் தமிழ்ப் பண்பாட்டுக் காவலர்கள்- அரசியலிலும் பல அவதாரம் எடுப்பார்கள். ஆனால் இவர்கள் எல்லோருமே கண்டனம் செய்ய மாட்டார்கள் ஒரு விஷயத்தை என்று உறுதியாகச் சொல்லலாம் – தரமற்ற அரசியலைக் கண்டிப்பதே கிடையாது.

1980ல் நான் சென்னையில் திருவல்லிக்கேணி லாட்ஜ் (மேன்சன்) ஜில் தங்கி இருந்தேன். அங்கே என் அறையில் இருந்த நண்பர் “வாங்க இன்னிக்கி நாடி நரம்பெல்லாம் முறுக்கேர்ற மாதிரி ஒரு மீடிங் போகலாம்” என்றார். திராவிடக் கட்சி ஒன்றின் பேச்சாளர் இன்னோரு கட்சியின் ஆபாசப் பேச்சைக் கண்டித்துப் பேசிக் கொண்டிருந்தார். அன்றோடு அரசியல் கட்சிக் கூடங்களுக்குப் போவதை விட்டுவிட்டேன்.

சமீபத்தில் உயர்நீதிமன்றத்தில் தரந்தாழ்ந்த பேச்சு பற்றிய வழக்கொன்றில் நீதிபதி ‘அரசியலில் கண்ணியமாகப் பேச எல்லாக் கட்சிகளும் முன் வர வேண்டும்” என்று வருத்தத்துடன் பதிவு செய்தார். அதை ஒட்டியே நெடுமாறன் தினமணி 14.1.2015 இதழில் ‘வெறுப்பு அரசியல் வேண்டாம்” என்னும் கட்டுரையை எழுதி இருக்கிறார். கட்டுரையில் மையமாக அவர் கேள்வி எழுப்பி இருக்கும் விஷயம் திராவிடக் கட்சியில் சட்டமன்றத்துக்கு ஆட்சியில் இருந்தால் மட்டுமே அதன் தலைவர் வருவார். இல்லையென்றால் கையெழுத்துப் போட்டுவிட்டுப் போய் விடுவார். அதே சமயம் அவையில் ராஜாஜி, காமராஜர், அண்ணா காலங்களில் இருந்த பண்பான பழக்கங்களை அவர் எடுத்துக் காட்டுகிறார்.

இரண்டாவது உலகத் தமிழ் மாநாட்டுக்கு ராஜாஜி, காமராஜர் உள்ளிட்ட பெரியவர்களை அண்ணா தாமே நேரில் சென்று அழைத்தார். பின் வந்த தமிழ் மாநாடுகளில் இந்த மரபு இல்லை. ஜீவா, பி.ராமமூர்த்தி ஆகிய தலைவர்களை ராஜாஜி விமர்சித்த போதும் பொதுப் பிரச்சனைகளில் தமிழ் நாட்டைப் பிரதிநிதித்துவம் செய்யும் படி வேண்டிக் கொண்டார். தமிழ் நாடு தனி மாநிலமாக உருவான போது சென்னை தமிழ் நாட்டுக்கே என பெரியவர்கள் காமராஜர், அண்ணா, ராஜாஜி , மா.போ.சி ஆகியோர் ஒன்றுபட்டுப் போராடினர். விமர்சனங்களில் தனிப்பட்ட தாக்குதலோ தரந்தாழ்ந்த பேச்சுக்களோ அறவே இல்லை. இன்று மற்ற மாநிலங்களை ஒப்பிட, தமிழ் நாடு தரந்தாழ்ந்து விட்டது என்று மன வருத்தத்துடன் பதிவு செய்கிறார் நெடுமாறன்.

தமிழ் நாட்டு ஆண்களைக் குடி போதைக்கும் தமிழ் நாட்டு அரசியலைக் குப்பை மேட்டுக்கும் உரிமையாக்கியவர்களுக்கு, பெரியவர் நெடுமாறன் தவிர இளம் அரசியல்வாதிகள் கண்டனம் தெரிவித்து நல்ல நாகரிகம் மிக்க அரசியலை தமிழ் நாட்டு மக்களுக்குத் தர வேண்டும்.

(image courtesy:rediff.com)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in Uncategorized and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s