மக்ஹன் சிங்கின் மரணம்- பத்மநாபன் சிறுகதை


220px-T.padmanabhan

மக்ஹன் சிங்கின் மரணம்- பத்மநாபன் சிறுகதை

மலையாள எழுத்தாளர் டி.பத்மாநாபனின் சிறுகதை மக்ஹன் சிங்கின் மரணம் ஜனவரி 2015 ‘இனிய உதயம்’ இதழில் சுராவின் மொழிபெயர்ப்பாக வெளிவந்துள்ளது.

1948ல் இந்திய பாகிஸ்தான் யுத்தம் நடந்து கொண்டிருக்கும் வேளை. பஞ்சாப் , ஜம்மு பகுதிகளைச் சேர்ந்த பலரையும் தேசப் பிரிவினையின் போது நடந்த படுகொலைகளும் பாலியல் பலாத்காரங்களும் மனதுள் உறுத்தி உறுத்தி உறங்கவிடாது செய்து கொண்டிருந்த சமயம். மக்ஹன் சிங் பஞ்சாபில் உள்ள பனிஹால் என்னும் மலைப்பகுதியில் இருந்து ஸ்ரீநகர் செல்லும் பேருந்தை ஓட்டி வருகிறான். பிரிவினையின் போது தாய் தந்தை மனைவி எல்லோரையும் இழந்து விட்டான். சம்பளத்தில் பெரும் பகுதியை அவன் தூரத்துச் சொந்தங்களுக்குச் செலவு செய்தே போக்கி விடுகிறான். இரவுகளில் அவனுக்குத் தூக்கமே வருவதில்லை. கையில் பணமில்லாத ஒரு தாயும் இளவயது மகளும் அந்த இளம் பெண்ணின் கணவனான ராணுவ வீரன் ஜம்முவில் காயம்பட்டிருக்கிறான் என்பதைக் கேள்விப் பட்டு அவனைக் காண விரைந்து கொண்டிருக்கிறார்கள். அவர்களிடம் காசு இல்லை. அவர்களுக்கான டிக்கெட் பணத்தைப் போட இவனிடம் காசு இல்லை. அவர்கள் பரிதாபமாக இறங்கிச் செல்லும் போது மனம் பொறுக்காமல் அவர்களிடம் பணம் வாங்காமல் ஏற்றிக் கொள்கிறான். வழியில் டிக்கெட் பரிசோதகர் வந்து விடுகிறார். அவர்களை இறங்கச் சொல்கிறார். அவனோ இரவுக்குள் ஜம்முவில் யாரிடமாவது கடன் வாங்கிப் பணத்தை ஈடு செய்து விடுவேன் என்கிறான். அவர் ஒப்புக் கொள்ளாததோடு ‘பஞ்சாபிகளால்தான் இந்தியாவுக்கு இந்த நிலை” என்று குத்தலாகப் பேசவும் அவன் அவரை அடிக்கப் பாய்கிறான். காவல்காரர் வந்து விலக்கி விட அந்தப் பெண்களுடன் பயணம் தொடர்கிறது. மனதில் பதட்டமும் வேதனையுமாக வண்டியை ஓட்டும் அவன் ஒரு இடத்தில் வண்டியை நிறுத்தி விட்டுக் கீழே விழுகிறான். உயிர் பிரிகிறது..

இந்தக் கதையில் மிகவும் வியப்பளிப்பது மலையாளத்தில் தேசப் பிரிவினையை ஒட்டிய ஒரு கதை எழுதப்பட்டிருப்பது. வட இந்தியாவில் நீண்ட நாள் இருந்தவர்களால் பல தலைமுறைகளாகப் பிரிவினையின் போது நடந்த வன்முறையின் கோரத் தாண்டவம் பற்றி இன்றும் பலர் நினைவு கூறுவது தெரியும். தென் மாநிலங்களில் ஆந்திரம் தவிரப் பிற மாநிலங்களில் மதக்கலவர வன்முறை பற்றி அறிந்தவர் மிகக் குறைவு.

மனித நேயத்துடன் ஒரு வறிய ஓட்டுனர் நடந்து கொள்ளும் விதம் அழுத்தமாகக் கொடுக்கப் பட்டுள்ளது. பத்மநாபனின் வித்தியாசமான பின்புலத்திலான கதை இது.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in திருக்குறள், விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s