ஒரு கவிஞனாக இருப்பதன் அவஸ்தை- எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் சிறுகதை


images

ஒரு கவிஞனாக இருப்பதன் அவஸ்தை- எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் சிறுகதை

உயிர்மை பிப்ரவரி 2015 இதழில் எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் “ஆத்மாநாமிற்கும் குமாரசாமிக்குமான இடைவெளி” ஒரு கவிஞனாய் இயங்குவதைத் தாண்டி ஒரு கவிஞனின் இருப்பே மிகப் பெரிய உட்போராட்டமும் உலகோடான போராட்டமாக இருப்பதைச் சித்தரிப்பது.

கதைக்கு உள்ளே போகும் முன் ஆத்மாநாம் என்னும் கவிஞர் பற்றித் தெரிந்திருக்க வேண்டும். நவீனக் கவிதைகளின் முக்கியமான ஒரு கவிஞர் ஆத்மாநாம். முப்பது வயதிலேயே தற்கொலை செய்து கொண்டு மறைந்தார்.”பாரதி போல வாழவும் ஆத்மாநாம் போலச் சாகவும்” வழியில்லையே என்று கழிவிரக்கப்படும் எனது கவிதை ஒன்று.

புனைகதையில் உள்ள கற்பனையும் வாழ்க்கை பற்றிய தரிசனமும் குறுகலானவை.தான் சார்ந்த சமுதாயம் மற்றும் அது தனது என்று பெருமிதம் கொள்ளும் வரலாற்றை ஒட்டியவை. புனை கதையின் ஒரே பலம் ஒரு கதாபாத்திரத்தை அல்லது வாழ்க்கையைச் சித்தரிப்பதற்கான விரிந்த படுதா.

ஆனால் கவிதையின் கற்பனையின் விரிவிற்கு ஒரு எல்லையே கிடையாது .கவிஞன் எடுத்துக் கொள்ளும் களன்கள் காட்சிகள் மற்றும் படிமங்கள் விதங்களில் மற்றும் தரிசங்களில் இயற்கை, தத்துவங்கள், மானுடத்தின் கனவுகள், மானுடத்தின் கையறு நிலைகள், சுயம் மற்றும் மயக்க நிலை என எத்தனையோவற்றைத் தொட்டுச் செல்லும்.

கவிஞனின் மிகப்பெரிய பலம் அவனது கற்பனையின் விரிவும் வீச்சும். பலவீனம் அவனால் புனைகதை எழுதுபவர்கள் போலக் கும்பலின் நடுவே குதூகலிக்க முடியாது. புனைகதை எழுதுவோருக்கு நிறையவே கும்பல் தேவை. அவர்கள் தம் எழுத்தை பிரபலப் படுத்துவது எளிது.

கவிதையின் சொல்லாடல் வாழ்க்கையின் எல்லாத் தோற்றங்களையும் தாண்டிய தரிசனம். அது கொண்டாட்டங்கள் அறியாத மோனத்தில் இருந்து வருவது. பலரும் ஏற்ற அவலங்களை ஆற்றாமையுடன் கூர்மையாகப் பதிவு செய்பவை கவிதைகள். புனைகதையை வாசித்தபின் நாம் சிந்திப்பது கதை உண்டாக்கிய தாக்கத்தை ஒட்டியது. ஆனால் கவிதையில் நம் சிந்தனை இது நாள் வரை நாம் காணாத கோணத்தில் காணும் நிகழ்வுகள் காட்சிகள். நாம் திறக்கவே யத்தனிக்காத கதவுகளைத் திறப்பதோ அல்லது கடப்பதோவானது கவிதையின் வீச்சு.

உலகக் கவிஞர்களில் டி.எஸ்.எலியட், எமிலி டிக்கின்ஸன் ஆகியோர் கடுமையான மன அழுத்தத்துக்கு ஆளானவர்கள். அதிக சொரணையும் அபூர்வமான கற்பனைத் திறனும் கொண்ட கவிஞர்கள் மனதளவில் மிகவும் பாதிக்கப் பட்டவர்கள்.நிஜவாழ்வில் பெரிய வெற்றி பெற முடியாதவர்கள்.

இப்படி நிஜ வாழ்க்கையில் வெற்றிபெறாமல் போன கவிஞனே குமாரசாமி என்னும் குமார். ஆத்மாநாமின் தீவிர ரசிகன் குமார். அவன் வழியே கதையாசிரியர் நமக்கு ஆத்மாநாம் பற்றி கவிதை பற்றி கவிஞர்கள் பற்றிய தமது புரிதல்களைப் பகிர்ந்து கொள்கிறார். ஒரு கவிஞனை நமக்கு உணர்த்தும் படிமங்களாகத் தவளை, நண்டு ஆகிய தண்ணீர் மற்றும் தரையில் தாக்குப் பிடிக்கும் உயிரினங்கள் கதையில் சுட்டிக் காட்டப் படுகின்றன. கவிஞனின் இருப்பு நிஜ உலகில் ஒப்புக்குத்தான். கற்பனை உலகிலேயே தான் அவன் எப்போதும் இருக்கிறான். கவிதையை வாசிப்பதும் எழுதுவதுமே உயிர்மூச்சாக இருக்கும் குமார் சொந்த வாழ்வில் ஏழ்மையையும் தோல்வியையுமே சந்திக்கிறான். பிரமிள் ஆத்மாநாம் மற்றும் இலங்கைக் கவிஞர் மஹாகவி ஆகியோரின் கவிதைகள் பொருத்தமாக எடுத்தாளப் பட்டுள்ளன. முள்வெளி என்னும் என்னுடைய நாவலில் நான் தொட்டவற்றை ஒரு சிறுகதையிலேயே எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் அடைந்திருக்கிறார்.

எடுத்தாண்ட கவிதை வரிகளில் சில:

ஆத்மாநாம் –
அழிப்பது இயல்பு
தோன்றுதல் இயற்கை

பிரமிள்-
சிறகிலிரிந்து பிரிந்த
இறகு ஒன்று
காற்றின்
தீராத பக்கங்களில்
ஒரு பறவையின் வாழ்வை
எழுதிச் செல்கிறது

மஹாகவி:
எரிகின்ற கடல் என்று மனிதர் அஞ்சார்
எதுவந்தகெனினென்ன அதை வென்று செல்வார்

(image courtesy:layoutsparks.com)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s