மர்மமும் அச்சமும் நிம்மதியும் – கு.ப.ரா சிறுகதை


morning1

ஒரு குடும்பத்தலைவிக்கு எது மிகவும் அச்சம் தருவது? எதை அவளால் தாங்கவே முடியாது? அந்தப் பட்டியலில் முதலாவதாக இல்லாவிட்டாலும் அடுத்ததாகவாவது வருவது கணவனின் நலம். குபராவின் (குப ராஜகோபாலன்) “விடியுமா?” சிறுகதை இந்தப் பின்னணியைப் பயன்படுத்தி உண்மையில் தாங்கமுடியாதது எது- நடக்கக் கூடாத ஒன்றா அல்லது நடந்தது என்ன என்று யூகிக்கக் கூட முடியாத மர்மமா? மர்மம் பலப் பல யூகங்களுக்கும் அவற்றின் கிளையான அக்சங்களுக்கும் வழி வகுக்கிறது. முடிவில்லாத பெரிய சங்கிலியால் ஆன யூகங்களாய் ஒரு புறமும் மறுபுறம் எந்த மாதிரியான துக்கம் காத்திருக்கிறது என்றே யூகிக்க முடியாமல் பெருந்தீயாகச் சுடும் அச்சமுமாய் மர்மமே, எந்த ஒரு துக்கமும் தரும் வலியை விடவும் பொறுக்க முடியாததாக இருக்கிறது.

ஒரு பெண்ணுக்கு அவள் பிறந்த வீட்டுக்குப் போயிருக்கும் போது, சென்னை பொது மருத்துவமனை அனுப்பிய தந்தி அவரின் பெயரைக் குறிப்பிட்டு “உடல்நிலை கவலைக்கிடம்” என்னும் செய்தியை மட்டும் அனுப்புகிறது. தம்பியுடன் கிளம்பி வரும் மனைவிக்கு அது என்ன என்று யூகிக்க முடியாத பதற்றம் மிகவும் அதிகமாக இருக்கிறது. காலையில் சென்னை வந்து சேரும் இருவருக்கும் அவரது மரணமும் அவரது சடலமும் துக்கம் தந்தாலும் இருட்டிலிருந்து விடிந்த மாதிரி அந்த மர்மமும் பதட்டமும் முடிவுக்கு வரும் நிம்மதியும் கிடைக்கிறது.

துக்கமோ சுகமோ நாம் எதிர் கொள்ளும் சூழல் நம் எதிர்வினையை நம் மீது அது ஏற்படுத்தும் தாக்கத்தைத் தீர்மானிக்கிறது. பிறருக்காக ஒருவர் ஒரு வலியை ஏற்கலாம் ஆனால் அந்த வலி அந்தரங்கமானது. குபராவின் இந்த சிறுகதை நுட்பமானதல்ல. அழுத்தமானது. வெளிவந்த காலகட்டத்தைப் பார்க்கும் போது நவீனத்துவக் கூறுகளில் மேலானது.

பிப்ரவரி இனிய உதயம் இதழில் வாசிக்கக் கிடைத்தது கு.ப.ராவின் “விடியுமா?” சிறுகதை

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

One Response to மர்மமும் அச்சமும் நிம்மதியும் – கு.ப.ரா சிறுகதை

  1. yarlpavanan says:

    சிறந்த பகிர்வு
    தொடருங்கள்

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s