எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் சிறுகதை ” உனக்கு 34 வயதாகிறது”


depressed

இலக்கியப் படைப்பு ஒன்றின் தராதரத்தை எது தீர்மானிக்கிறது? சுவாரசியமா? அப்படி என்றால் மர்மக் கதைகளே எஞ்சும். சில சரித்திரக் கதைகளையும் சேர்த்துக் கொள்ளலாம். எனவே பொழுது போக்கு சுவாரசியம் இவை ஒரு வாசகனின் முக்கிய நோக்கமல்ல. வாசகன் வாழ்க்கையை அதன் புதிர்களை விலகி நின்று காணும் வாய்ப்பைப் பெறுகிறான். தான் மட்டமாக அல்லது உயர்வாக, கெட்டவராக அல்லது நல்லவராக முத்திரை குத்தியே பார்த்த எல்லோரையும் சராசரியாகத் தன்னைப் போலவே காணும் கண்ணோட்டத்தைப் பெறுகிறான்.

எது இப்படி அவனுள் புதிய கண்ணோட்டத்தை அளித்து அதனால் அவண் பார்வைக்குப் புதிய வாசல்கள் திறக்கச் செய்கிறதோ அது ஆழமும் நுட்பமும் கலைத்தன்மையும் மிகுந்ததாக இருக்கிறது.

வாசிப்பு அனுபவத்தைத் தாண்டி கதையின் முடிவில் நம்முள் ஒரு தொடர் சிந்தனை எழுகிறது. நாம் வசதியாக விட்டு வைத்த எத்தனையோ கேள்விகள் நம் முன்னே எழுகின்றன. அவற்றின் எல்லாப் பரிமாணங்களையும் நாம் இப்போது காண்கிறோம்.

எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் சிறுகதை ” உனக்கு 34 வயதாகிறது” தீராநதி மார்ச் 2015 இதழில் பல சாளரங்களை நமக்குத் திறக்கிறது.

34 வயதையும் தாண்டும் ஒரு முதிர் கன்னியை மையமாக வைத்து நூற்றுக் கணக்கான சிறுகதைகள் வந்திருக்கலாம். அதில் சிறந்த கதை கூட அந்தப் பெண்ணின் இடத்தில் நின்று அந்த நிலையின் பரிதாபத்தன்மையை எடுத்துரைப்பதாகவே இருக்கும். எஸ்.ரா. ஒரு முதிர்கன்னி நம்மால் ஏன் ஏற்கப் பட மாட்டாள் என்பதை நமக்குத் தெளிவாக்குகிறது. ஒரு பெண் ஆணைச் சாராமல் வாழ்வதை நாம் அனுமதிக்க மாட்டோம். ஒரு தந்தை அல்லது தாயால் திரும்பத் திரும்ப அவளுக்குக் குடும்ப வாழ்க்கை மட்டுமே நினைவு படுத்தப் படும். அதன் தாக்கம் தனிமை வாழ்வின் வெறுமையை மேலும் வலிமிகுந்ததாக்கும்.

சிறுகதையின் மற்றொரு பக்கம் அல்லது இந்தப் பிரச்சனையின் மற்றொரு பரிமாணம் நாம் “சாதாரண” வாழ்க்கை என்று ஒன்றை வைத்திருக்கிறோம். அதில் இருந்து விலகிச் செல்ல அல்லது அதற்கு வெளியில் நிற்க நாம் யாருக்கும் அனுமதி அளிப்பதில்லை. மாற்றுத் திறனாளிகள், முதிர்கன்னிகள், வறுமையின் அடிப்படையில் ஜாதி ஏற்றத்தாழ்வின் அடிப்படையில் விளிம்பு நிலையில் உள்ளவர்கள், மன நிலை பாதிக்கப் பட்டவர்கள், விதவைகள், நீண்ட கால நோய்வாய்ப்பட்டவர்கள், மிகவும் முதியவர்கள் என்று நீண்டு கொண்டே போகும் பட்டியலில் உள்ளவர்கள் எல்லோருமே “சாதாரண” வாழ்க்கைக்கு வெளியே உள்ளவர்களே..

இப்படி வெளியே இருக்கும் ஒரு முதிர்கன்னி நல்ல கல்வித் தகுதியும் சம்பாத்தியமும் உள்ளவளே. இருந்தாலும் அவள் மீது உற்றார் உறவினர் மற்றும் சமூகம் நிகழ்த்தும் தாக்கம் நம்முள் உள்ள ஒரு குரூரத்தையே காட்டுகிறது. அ

எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் மையக் கதாபாத்திரத்தின் மீது இரக்கம் காட்டவில்லை., அல்லது பிறரின் இரக்கத்தைக் கோரவில்லை. நம் உள்ளார்ந்த குரூரம் அவருக்குக் கவலை அளிக்கிறது. அச்சம் அளிக்கிறது. வருத்தம் அளிக்கிறது.
இந்த அச்சம், வலி, வருத்தம் நம்முள் மரத்துப் போயிருக்கும் மனித நேயத்துக்கு சுளீரென ஒரு சொரணை தருகிறது. அதுவே அவரின் வெற்றி.

(image courtesy:photobucket.com) எஸ்.ராமகிருஷ்ணன்

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s