தலித் இலக்கியமாகும் கவிதை


download

தலித் இலக்கியமாகும் கவிதை

உயிர்மை மார்ச் 2015 இதழில் சசிகலா பாபுவின் சிறிய கவிதை இமையத்தின் “கோவேறு கழுதைகள்” நாவலின் தாக்கத்தை நம்மின் மீது ஏற்படுத்துகிறது. தலித் இலக்கியம் என்பது சமூகத்தின் முக்கியமான அங்கமாக எப்போதும் இருக்கும் தலித்தின் வாழ்க்கையை மையப் படுத்துவது. ஒரு தலித் வேறு எந்த சமூகஜீவி போலவுமே சகஜீவிகளை நேசிக்கிறார். தம் பங்களிப்பை சமூகத்துக்குச் செய்கிறார். அவர் பயனை சமூகம் அறிந்திருக்கிறது. ஆனால் அவருக்கென்று ஒரு மரியாதையான இடம் அதே சமூகத்திடம் இருப்பதே இல்லை.

பெண்கள் தலித் இருவருமே சமூகத்தால் பயன்படுத்திக் கொள்ளப் படுகிறார்களே ஒழிய சமூகத்தால் மூர்க்கத்தனமாக நசுக்கவும் படுகிறார்கள். ஆனால் குடும்பத்தைப் பெண்ணும் சமூகத்தை தலித்தும் பரிவுடனும் பொறுப்புணர்வுடனும் பேணுகிறார்கள். இல்லையா?

ஒரு பெண் குழந்தை பூப்பெய்தினால் ஊரின் வண்ணானான அவர் தான் புதுப் புடவை தருவார். அவரது கால்கள் இரண்டும் வளைந்திருப்பதே அவரது அடையாளம். அப்படி ஒரு குழந்தைக்கு அவர் புதுப்புடவை கொடுத்தார்.

பூப்பெய்திப் பல வருடங்கள்
கழிந்த மகள்
விஷமருந்தி மரித்திருந்தாள்
அவளின் இறுதிச் சடங்கில்
மவுன உயிராய்
மதிலோரத்தில் நின்றிருந்தான்
அவளுக்காய் நிச்சயமாகியிருந்த
மாப்பிள்ளை

பிணம் தூக்கும் முன்
மடித்துக் கட்டிய வேட்டியில்
தெரிந்தன
அடைப்புக்குறிக் கால்கள்

பெண் கவிஞர் என்பதால் நுண்ணிய மனித உறவுகளை மையப் படுத்தி இருக்கிறார். . அந்தச் சிறுமி ஏன் பெற்றோர் நிச்சயித்த மாப்பிள்ளையை மணக்கவில்லை?
ஏன் விஷமருந்தினாள்? இந்தக் கேள்விகளுக்கான விடையை வாசகரிடமே விட்டு விட்டார். கவிதை இயல்பாகவே இவருக்கு வருகிறது. நிறைய வாசித்து நிறைய எழுதினாரானால் சிறந்த கவிதைகள் நிறையவே இவரின் பங்களிப்பாக வரும். வாழ்த்துக்கள்.

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s