இமையத்தின் “உண்மைக் கதை”


logo7

இமையத்தின் “உண்மைக் கதை”

இந்தியாவின் பண்பாட்டின் ஆகச் சிறந்த அடையாளம் குடும்ப வாழ்க்கை. அதுவே இந்தியாவின் பெருமைகளின் அடிப்படை. இந்திய மக்களின் ஆன்மீக பலத்தின் முதுகெலும்பு.

ஆனால் கூட்டுக் குடும்பம் (கிட்டத்தட்ட மறைந்து விட்டாலும்) முற்றிலும் நன்மையானதா? அதன் மறுபக்கம் விவாதத்திற்கு உட்படுத்தப் பட்டதா? இல்லை. சாதக பாதகங்கள் நிறைந்ததே கூட்டுக் குடும்பம். நான் இங்கே குறிப்பிடும் கூட்டுக் குடும்பம் பெரிய மரம் அதாவது பங்காளிகள் மூத்தவர்கள் என எல்லோரும் ஒன்றாக இருக்கும் குடும்பம். அதில் மொத்த வருவாயில் ஒவ்வொருவரின் பங்களிப்பு உழைப்பில் எந்தப் பெண் அதிகம் செய்கிறார் எனப் பல சிக்கல்கள். தவிர வளரும் குழந்தைகளின் தனித்தன்மை திறமை வெளிப்பட முடியாமல் அழுத்தி விடும் மரபின் மூர்க்கத்தனமான பிடிமானம். காலப் போக்கில் இந்த ஆலமரம் போன்ற குடும்ப வடிவம் மறைந்து விட்டது.

அதற்கு மாற்றாக வந்ததே மகனுடன் தாய்தந்தை வாழும் சிறிய கூட்டுக் குடும்பம். இதிலும் குறை நிறைகள் உண்டு. ஆனால் பேரக் குழந்தைகளுக்கு பாட்டி தாத்தாவின் அன்பு அரவணைப்பு வழி காட்டுதல், இளம் தம்பதிக்கு ஆதரவும் கட்டுப்பாடு மிகுந்த வழிகாட்டுதலும் கண்டிப்பாகக் கிடைக்கும் சூழல். இதில் எவ்வளவு குறை இருந்தாலும் பெரியவர்களைப் பேணும் கடமையில் இருந்து மகன் பிறழ்வதில்லை. தம் பேரக் குழந்தைகளைக் கொஞ்சி மகிழும் வாழ்நாள் வாய்ப்பில் அவர்கள் மனம் நிறைகின்றனர். குழந்தைகளுக்கு வளரும் போதே கூடி வாழும் மனப்பாங்கு வருவதே இதன் சிறப்பு.

குடும்ப நன்மை அதற்காகத் தன்னலம் மறுத்தல் எனத் தொடங்கி சமூகமே ஒரே குடும்பம் என்னும் உன்னத நிலைக்கு நம் மனம் பரிணமித்ததா? இல்லை. இருந்தாலும் பெற்றோரைப் பேணும் பாரம்பரியம், முன்னோரை வருடம் ஒரு நாளேனும் நினைவு கூரும் பண்பாடு இவை நிலைத்தன.

இந்த அமைப்பின் மிகப் பெரிய அரண் தாய் தந்தையரே. ஆனால் அவர் மகனுக்குப் பிடித்த அளவு அவன் மனைவிக்குப் பிடித்தமானவராக இல்லாமல் போகலாம். அவர்கள் விட்டுப் பிரிந்து செல்ல நினைக்கலாம். பிரிந்து செல்வதால் அவனுக்கு நன்மை உண்டா? செல்லாவிட்டால் அவனுக்கு நிம்மதியே இருக்காதே.

தன் மகனுக்கு வேலை கிடைக்க வேண்டுமே எனத் தற்கொலையே செய்து கொண்டு மடிந்த பெரியவரின் மனைவி, மருமகளின் நடத்தை சரியில்லை என்னும் சூழலில் அதைக் கண்டித்தும் நிறுத்த முடியாமற் போக வெளியேறுகிறார். மகன் எதிரிலேயே ஒரு அனாதை ஆசிரம நிர்வாகியிடம் மண்டியிட்டுத் தஞ்சம் அடைகிறார். அவருக்கு மருமகளை நிர்பந்தித்தால் மகனை விட்டு அவள் நிரந்தரமாக நீங்கி விடுவாள் என்னும் அச்சம். அவரை மிகவும் கெஞ்சியபடியே ஆசிரமம் வரை தொடர்ந்து வந்த மகன் அவர் அங்கே சேர்ந்ததும் நிம்மதியாக ஒரு பாடலை முணுமுணுத்தபடி சிகரெட் பற்ற வைத்தபடி ஆசிரம வாயிலில் இருந்து நகர்கிறார். உள்ளேயிருந்து கண்ணீருடன் காண்கிறார் அந்தத் தாய்.

இமையம் “உண்மைக் கதை” என்னும் தலைப்பில் உயிர்மை மார்ச் 2015 இதழில் எழுதியிருக்கும் சிறுகதை ஒரு முக்கியமான விஷயத்தை நினைவு படுத்துகிறது. ஒரு தாய் மகன் மணவயது எட்டி தகப்பனாக ஆகி விட்டாலும் அவனுக்குத் தாயின் பாதுகாப்பு தேவைப் படுகிறது. அதனால் சச்சரவுகள் இருந்தாலும் குடும்பத்தின் வருங்காலம் உறுதிப் படுகிறது.

நீண்ட இந்தக் கதையில் குடும்பம் என்னும் பாரம்பரியம் நம்மும் விரிகிறது, விவாதிக்கப் படுகிறது. சிறுகதையை வாசித்த பின் சமூகத்தின் அங்கமாக நம்மை ஆத்மபரிசோதனை செய்ய வைக்கிறது.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in Uncategorized and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s