மலையின் நிழல்- எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் சிறுகதை


download

மலையின் நிழல்- எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் சிறுகதை

எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் சிறுகதைகள் நமக்கு ஆழ்ந்த வாசிப்பைத் தருபவை. ஒவ்வொரு முறை அவரது புதிய கதை வரும் போது நாம் நிறைய எதிர்பார்ப்புடன் வாசிக்கத் துவங்குகிறோம்.

நவீன சிறுகதைப் படைப்புகள் எவையுமே குறிப்பிட்ட வாசகரை மனதில் வைத்து எழுதப் படுபவை அல்ல. உண்மையில் அவை வாசகரைத் தம்முடன் இட்டுச் செல்வதில் வெற்றி அடைபவை. உயிர்மை மார்ச் 2015 இதழில் வந்துள்ள ‘மலையின் நிழல்’ வித்தியாசமானது. இது எழுத்தாளர்களை மனதில் வைத்து எழுதப் பட்டிருக்காவிட்டாலும் எழுதும் ஆர்வம் உள்ள எழுதுவதை முயற்சித்த யாருக்கு அதிகம் நெருக்கமானது. மற்றொரு வித்தியாசம் இந்தக் கதை சமூக முரண் அல்லது தனி மனித முரண் எதையும் தொடாமல் ஒரு எழுத்தாளனின் இருப்பு என்னும் கருவை மையமாகக் கொண்டது. நுட்பமான சிறுகதை இல்லை இது.

ஒரு எழுத்தாளன் சக எழுத்தாளர்கள் மற்றும் எழுத்தாளர் அல்லாத பிறர் இருவருடனுமே வைத்திருக்கும் உறவு வித்தியாசமானது. எழுத்துலகமோ சமூகமோ ஒரு இடத்தை ஒருவன் பிடித்துக் கொண்டு தான் ஆக வேண்டும். அதனிலும் மேம்பட்ட இடமோ அல்லது வித்தியாசமான நிலையோ அதை நோக்கி நகர்ந்து கொண்டும் இருக்க வேண்டும். ஒரே இடத்தில் தேங்கினால் பிறகு அதை அவமானத்துடன் தக்க வைத்துக் கொள்ள வேண்டியே வரும்.

எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் சிறுகதை ஒரு கவிஞர் பற்றியது. அந்தக் கவிஞர் பணியில் இருப்பவர். அதாவது முழு நேரப் பணியாக எழுத்தை வைத்துக் கொள்ள முடியாமல் பிழைப்புக்காக ஒரு வேலையில் இருந்து கொண்டே எழுதுபவர். லாசரா, சுஜாதா இருவரும் பணியில் இருந்தபடியே நிறைய எழுதியவர்கள். புதுமைப்பித்தன், ஜெயகாந்தன், அசோகமித்திரன், ஜெயமோகன், எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் ஆகியோர் எழுதுவதே முழு நேரப் பணியாக ஏற்றவர்கள். எஸ்.ராவின் கதாபாத்திரம் பணியில் இருக்கிறார். தம்முடன் தொடர்பில் இருக்கும் எழுத்து ஆர்வம் உள்ளவர்களை சந்திக்கிறார். ஆனால் தம்மிடம் கருத்துக் கேட்கப் படும் போது ஒருவரின் எழுத்து மோசமாக இருந்ததென்றால் மோசம் என்றே திட்டவட்டமாகக் குறிப்பிடுகிறார். முகஸ்துதியாக எதுவும் சொல்வதில்லை. ” இலக்கியம் பிரிவைப் பற்றியே மாய்ந்து மாய்ந்து பேசிக் கொண்டிருக்கிறது மனிதர்களால் பிரிவைத் தாங்க முடியாது ” என்னும் அவரது செய்தியுடன் கதை முடிகிறது.

ஒருவர் எழுத்தாளராக ஆக வேண்டும் என்று முடிவு செய்து எழுத்தாளராகலாம்.. ஆனால் ஒரு கவிஞனாக வேண்டும் என்று முடிவு செய்து கவிதை எழுத முடியாது. கவிதைகள் எப்போதோ கவிஞனால் எழுதப் படுகின்றன. ஆனால் கவித்துவம் எப்போதும் விழித்துக் கொண்டிருக்கிறது.

ஒரு கவிஞன் வாழ்க்கையை சமூகத்தைக் காண்பது ஒரு பிடிமானத்தோடு ஒரு குறிப்பிட்ட இடத்தைத் தக்க வைத்துக் கொள்ளும் நோக்குடன் அல்ல. ஒவ்வொரு தினமும் அவனுக்குப் புதியதாகவே விடிகின்றன. தனது வசதிகளில் மகிழ்ந்து அவற்றை உறுதி செய்து கொள்ளும் போராட்டம் அவனுக்கு இயல்பில் ஒத்து வராதததே.

கவிஞனின் கற்பனையின் பெருக்கு குழந்தையை ஒத்தது. அவன் சுதந்திர வேட்கை ஒரு பறவையை ஒத்தது. கொடுக்கல் வாங்கலான சமூகப் பரிமாற்றங்கள் அவனுக்கு ஒத்துவராது. அதனால் அவன் தனித்தே இருக்கிறான். ஒரு கூட்டத்திலும் தனி ஆளாக. ஒவ்வொரு நாளும் புதிய ஒன்றாய் உலகைக் காண்பவனாக.

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s