யுவன் சந்திரசேகரின் “மர்மக் கதை”


download

யுவன் சந்திரசேகரின் “மர்மக் கதை”

மந்திர மாயங்கள், நம்பக் கடினமான தற்செயல் நிகழ்வுகள் நம்மை மிகவும் ஈர்க்கின்றன. சிலரை மிகவும் குறைந்த காலம் கட்டாயமாகச் சந்திக்கிறோம். அவர்கள் ஏன் நம் வாழ்க்கையில் நுழைந்து வெளியேறினார்கள்? என்ன காரணம்? அதே சமயம் வேறு சில எதிர்பாராத நிகழ்வுகள் நம் வாழ்க்கையில் நடந்தனவே? வந்த ஆளுக்கும் இதற்கும் என்ன தொடர்பு? வெளிப்படையாக எந்தத் தொடர்பும் தெரியவில்லையே? தற்செயல் என்றால் எப்படி அது நிகழ்ந்தது? இத்தகைய தற்செயல்கள் ஒன்றுக்கும் மேல் இருக்கின்றதே என்று எப்போதாவது நமக்குத் தோன்றும். சில சமயம் சில நொடிகள் அடுத்து நடக்கப் போகும் சிறு செயல் ஒரு பேருந்தைத் தவற விடுவது அல்லது வீடு ஏற்கனவே போனது போலப் பரிச்சயமாக இருப்பது நம்மைப் புல்லரிக்கவும் வைக்கிறது.

இப்படி ஒரு பொருந்தும் தற்செயல் நிகழ்வுகள் ஏன் இருக்கின்றன? இது இறைவன், விதி அல்லது காலத்தின் கண்கட்டி வித்தையா? அதைப் புரிந்து கொள்ள தருக்கத்துக்கு அப்பாற்பட்ட நுண்ணுணர்வு (Extra Sensory Perception) தேவையா? அது நம்முள் எப்போது விழித்துக் கொள்கிறது? அல்லது இந்த திசையில் செல்லுவதே பிரமையான ஒன்றா?
Syncronicity என்னும் ஒரு கோட்பாட்டை நம்பும் (சிந்தனைப்) பள்ளி ஒன்று உண்டு.

மேலே கண்ட கேள்விகளுக்குத் திட்டவட்டமான பதில் இல்லை. ஆனால் நாம் தருக்கத்துக்கு அப்பாற்பட்டுக் கிடைத்த வழிகாட்டுதல்கள், உதவிகள், ஆலோசனைகள் இவற்றாலேயே பெரிய பின்னடைவுகளிலிருந்து தப்பித்தோம்.

டெல்லியில் நான் மஞ்சட்காமாலையால் வீழ்த்தப் பட்டாலும் அலுவலகம் செல்லும் கட்டாயத்தில் மேலும் என் நிலையை நானே மோசமாக்கிக் கொண்டிருந்த நேரம். அப்போது என்னை விட வயது இளைய சக ஊழியர் என்னைத் தாய் போல கவனித்துக் கொண்டார். அவர் மதியம் கொண்டு வரும் பத்திய உணவு மட்டுமே ஒரு நாள் முழுக்க நான் உண்ட உணவு. பிற நேரங்களில் இள நீர் மட்டுமே. அவருக்கு வருடம் ஒரு முறை கிறிஸ்துமஸ் வாழ்த்துத் தெரிவிப்பதோடு சரி. அடிக்கடி பேச எதுவுமில்லை. அவர் அதை எதிர்பார்ப்பதும் இல்லை. அப்போது நான் மனதளவில் மிகவும் காயமுற்றுச் சோர்ந்திருந்தேன். அப்போது அவர் ஒரு தேவதை போலத் தெரிந்தார் அவர்.

யுவன் சந்திரசேகரின் கதைக்கு வருவோம். (காலச்சுவடு மார்ச் 2015)

கதை சொல்லும் இளைஞன் தனது தந்தையின் வாழ்வில் மாயமனிதன் -மிகவும் குள்ளமானவன் வந்த போது அவர் மரணமடைந்ததையும் அதன் பிறகு அந்த ஆளை விமர்சித்தவர், மற்றும் அவன் கதையை விவரித்தவர் எல்லோருமே அகால மரணமடைவதைக் காண்கிறான். இதை ஒரு கதையாக வாசிக்கும் ஒருவர் வாசிப்போருக்கும் அதே கதி என்னும் வாகியத்தையும் இந்தக் கதை சொல்லி உதாரணத்துடன் கதையில் சேர்த்திருக்கிறான்.

மாய யதார்த்தக் கதைகளில் ஒரு நோக்கம் இருக்கும். நமது முரண்களின் நிர்வாண வடிவத்தை மாய யதார்த்தக் கதைகள் உள்ளடக்கி இருக்கின்றன. இந்தக் கதையில் விதியின் போக்கை அறிந்த ஒருவன் குறியீடாக நமக்கு உணர்த்துவது வாழ்க்கையின் நிலையாமையை நாம் ஏன் நினைவில் கொள்வதே இல்லை என்னும் முரணை. நாம் அகால மரணங்களால் மிகவும் பாதிக்கப் படுகிறோம். ஆனால் அவை ஒரு விதியின் அதாவது ஒரு நியதிக்குட் பட்ட சங்கிலித் தொடர் நிகழ்வின் ஒரு பகுதி என்று நாம் எண்ணுவதில்லை. அவற்றை விதிவிலக்கு என்றே எண்ணுகிறோம். மேற்செல்கிறோம். நிச்சயமின்மையின் மடியில் நாம் நிச்சயம் பற்றி மட்டுமே சிந்திக்கிறோம்.

(image courtesy: youtube)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s