கன்னடக் கவிஞர் பிரதிபா நந்தகுமார் கவிதைகள்


Gone_Girl_(Flynn_novel)

கன்னடக் கவிஞர் பிரதிபா நந்தகுமார் கவிதைகள்

மாநகரை அதன் விரைவு வாழ்க்கையில் மனித உறவுகள் கொள்ளும் உருமாற்றங்கள் வித்தியாசமான புரிதல்களுக்கு இடைப்பட்ட பரிமாற்றங்கள் இவற்றை மையமாகக் கொண்ட ஐந்து கவிதைகளை காலச்சுவடு ஏப்ரல் 2015 இதழில் காண்கிறோம்.

ஒரு “காப்பி கெஃபே” யில் நிகழும் பரிமாற்றங்கள் ஐந்து கவிதைகளாகின்றன. கவிதைகளின் நுட்பமான சில வரிகள்::

“அவனைப் பொருத்த வரை உடலுறவு என்பது ஒரு கலை
உடலுறவு என்பது காப்பி அருந்துவதைப் போல
சூடாக இருக்க வேண்டும் ஆனால் தொண்டையைச் சுட்டுவிடக் கூடாது”

—————–

அன்று முத்தமிட்டிருந்தால் என்னவாகியிருக்கும்?

—————–

இனிமேல் அவள் காஃப்பி கெஃப்பேக்கு வருவாளோ இல்லையோ?

——————

என் மீது ஏன் காமம் வரவில்லை என்று அடம் பிடித்தாள்

—————–
அவள் விஷம் குடித்துத் தற்கொலை செய்து கொண்டாளாம்
அதற்கு முன் அவர்கள் ஒரு முறை கூட தழுவி முத்தமிட்டுக் கொண்டதில்லையாம்

—————-

ஒரு ஆண் பெண் நட்பு அல்லது காதல் மிகவும் மனதுக்கு இனிய, நினைவில் நிற்கிற, ஆறுதல் தரக் கூடிய, தனது வெற்றிகளில் ஒன்றாகக் கருதக்கூடிய ஒன்றாக இருக்க வேண்டும் இல்லையா? இருக்க வேண்டும் என்றால் கட்டாயம் என்கிற பொருளில் இல்லை. அப்படித்தான் சித்தரிக்கப் படுகிறது.

Gillion Flynn நாவல் Gone Girlஐ வாசிக்கவில்லை நான். ஆனால் தற்செயலாக அந்த நாவலின் திரை வடிவின் இறுதி ஒரு மணி நேரப் பகுதியைப் பார்த்தேன். அதில் காட்டப்படுவது அமெரிக்க வாழ்க்கை முறையின் ஒரு உச்சமாக இருக்கலாம். ஆனால் அந்தக் கதையின் மையக் கருவான ஆண்-பெண் பரஸ்பரம் காட்டும் ஆதிக்கம் -காட்ட முயலும் ஆதிக்கம்- எந்த இடத்துக்கும் பொருந்தும்.

ஆண் பெண் காட்டிக் கொள்ளும் அன்பில் ஆதிக்க உணர்வு ஒரே ஒரு காரணத்தால் மட்டுமே மட்டுப்படுகிறது. தனது இணையை இழந்து விடும் அபாயம் வெளிப்படையாகத் தெரியும் கால கட்டதில் மட்டும். இழக்க வாய்ப்பில்லை என உறுதிப் பட உறுதிப்பட ஆதிக்கம் செலுத்தும் உள் நோக்கம் சமூகத்தில் கிடைக்கும் எந்த வாய்ப்பையும் பயன்படுத்தி உணர்வு ரீதியாக பயமுறுத்தித் தன் இணையைத் தன் கைப்பிடிக்குள் வைத்திருக்கவே தூண்டுகிறது. குழந்தைகள் இந்தப் பிடி தளர ஒரு நல்ல வடிகாலாகி உதவுகிறார்கள். அப்படி அவர்கள் பிறந்த பிறகும் பிடி தளராவிட்டால் மண வாழ்க்கை நரகமே.

சரி பிரதிபாவின் கவிதைக்கு வருவோம். ஒரு உணவு விடுதியில் தேனீர் அல்லது காப்பி என்னும் பானம் இடைப்பட நடக்கும் சம்பாஷணைகள் எல்லாம் காதல் மிகுந்தவையா? நட்பு ரீதியானவையா? எந்த அளவு அங்கே வரும் ஜோடிகள் பிணைப்பில் இருக்கிறார்கள்? எவ்வளவு காலம் இருப்பார்கள்? எந்தென்ந்த எதிர்பார்ப்பின் மற்றும் ஷரத்துக்களின் அடிப்படையில் அவர்கள் தொடர்வார்கள்?

காதல் மற்றும் மணவாழ்க்கை வெளிப்படையாகவோ அல்லது மௌனமாகவோ நடக்கும் ஆதிக்கப் போட்டி இல்லாமல் இருந்தால் ஈர்க்குமா?
ஈர்ப்பதும் ஒன்றாயிருப்பதும் பல்வேறு நிபந்தனைகள் எதிர்பார்ப்புகளுடன் தான். எதிர்பார்ப்பு மற்றும் தன் கை ஓங்கி இருக்கும் ஆதிக்கம் இவற்றின் பின்னணியில் நிகழும் போராட்ட,ம் அந்த இருவரின் பின்னணியை ஒட்டி நாசூக்காகவும் மென்மையானதாகவும் இருக்கலாம். ஆனால் அந்தப் போராட்டம் ஓய்வதே இல்லை.

பிருந்தாவின் கவிதைகளில் இந்தப் போராட்டம் மையமாகி இருக்கிறது. கா.நல்லதம்பி மொழிபெயர்க்க எடுத்துக் கொண்ட தேர்வு சரியான கவிதைகளே. பெண் எழுத்துக்கு என ஒரு நுட்பம் உண்டு. அது பிருந்தாவின் கவிதைகளில் தென்படுகிறது.

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in Uncategorized and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s