இலக்கியம் பற்றி ஜெயமோகன்


1100X160_without-text

இலக்கியம் பற்றி ஜெயமோகன்

ஜெயமோகன் இலக்கியம் பற்றி ஒரு கேள்வி பதில் வடிவிலான கட்டுரையில் தந்திருக்கும் விளக்கம் ஆழ்ந்த பொருள் கொண்டது. வாசகன் படைப்பாளி இருவருக்கும் இலக்கியம் பற்றிய சரியான புரிதலுக்கு வழி வகுப்பது. எந்தப் பகுதி என்னைக் கவர்ந்ததோ அது கீழே:

“இலக்கியம் என்பது வெளியே நிகழும் வாழ்வுக்கு நிகரான ஓர் அகவாழ்க்கையை உருவாக்கி நிலைநிறுத்துவது. அவ்வாறாக பண்பாடு, வரலாறு, தத்துவம் ஏன் அறிவியல் அனைத்தையும் தன் போக்கில் மறுவரையறைசெய்தபடியே செல்வது. அதன்வழியாக முழுமையான ஓர் அகவாழ்க்கையை அளிப்பது. மானுடத்தின் கனவுகளை மொழி என்னும் ஊடகம் வழியாகக் பொதுவாகக் கட்டமைப்பது அது”

நான் வாழ்கிறேன். வாசகனாக இருக்கிறேன். அல்லது படைப்பாளியாகவும் வாசகனாகவும் இரண்டாகவுமே இருக்கிறேன். எனக்கு வாழ்க்கையைப் பற்றிய புரிதல் இருக்கிறது. ஏதோ ஒரு புரிதல். அதன் விளிம்புகள் குறைகள் எனக்குத் தெரியும். ஆனால் அந்தப் புரிதலின் பலவீனத்தின் முழுமையின்மையை, பலவீனத்தை நான் எனது படைப்புகளை எழுதும் போது துல்லியமாக உணர்கிறேன். இலக்கியங்களை வாசிக்கும் போது எனது புரிதலின் அல்லது அறியாமையின் மற்றொரு பரிமாணம் எனக்குப் பிடிபடுகிறது. அந்தரங்கமாக எனக்குள் தெளிவில் மேம்பட்ட புரிதல் ஒன்றின் விளைவாக நான் கொண்டாடியவை, நம்பியவை, வேட்கையுடன் துரத்தியவை இவை எல்லாமே மாறி விடுகின்றன. சில மறைந்து விடுகின்றன. நான் ஒரு நாவலை எழுதியவுடன் என் புறவாழ்க்கை மாறவில்லை. என் வருமானம், வசதி எதுவுமே. ஆனால் என் அக வாழ்க்கையின் என்னுள் இருந்த இருண்ட அறைகளின் சாளரங்கள் திறந்து புரிதல் என்னும் வெளிச்சம் தென்படுகிறது. ஒரு கவிதையை வாசித்தபின் என்னுள் ஒரு தொடர் சிந்தனை பலகாலமாக உள்ளே சிக்கிக் கிடந்த நூல் கண்டு ஒன்றின் மர்ம முடிச்சுக்களை நீக்கி விடுகிறது

மனம் விரிவதும் முதிர்ச்சியில் வாழ்க்கை பற்றிய புரிதலில் தெளிவுறுவதும் ஏதோ பட்டப்படிப்பு முடித்த பெருமிதம் போன்றதில்லை. அதற்கு ஒரு பின் விளைவாக நாம் மனிதர்களையும் நம் நம்பிக்கைகளையும் மறு வரையறை செய்கிறோம். முதலில் வாழ்க்கை என்பது என் வாழ்க்கை உன் வாழ்க்கை அவனது என்றில்லாமல் மானுடத்தின் போராட்டம் என்று பிடிபடுகிறது. மானுடத்தின் கனவுகளே மானுடத்தின் எஞ்சியுள்ள ஒரே நம்பிக்கை என்பதும் தெளிவாகிறது.

எந்த இலக்கியம் இவற்றை நிகழ்த்துகிறது என்னும் முக்கியமான ஒன்றை நான் விட்டுவிட்டேன். ஜெயமோகனின் கட்டுரையின் இறுதிப் பகுதியைப் பிடித்துக் கொண்ட நான் அவரது கட்டுரையின் மையத்தைக் குறிப்பிடவில்லை. வணிக இலக்கியம் மற்றும் செறிவுள்ள இலக்கியம் இவை எந்தப் புள்ளியில் வேறுபடுகிறது என்பதே அவரது கட்டுரை. அதை முழுவதும் படியுங்கள்.

ஒரு விஷயத்தைக் கட்டாயம் குறிப்பிட்டே இந்தக் கட்டுரையை நிறைவு செய்ய வேண்டும். ஜெயமோகனுக்கு வரும் கேள்விகளில் பல பழைய கேள்விகளின் புதிய வடிவே. அதனால் மனுஷர் பொறுமையிழப்பதே இல்லை. அயராமல் புரியும் படி எடுத்துரைக்கிறார். அவர் காலை வார முயலும் போது மட்டுமே அங்கதமாக பதில் தருவார். அவரது கருத்துக்களை நான் விமரிசித்தது உண்டு. அதற்கு எந்த உள்நோக்கமுமில்லை. இந்தப் பாராட்டுக்கும் தான்.

(image courtesy:jeyamohan.in)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged . Bookmark the permalink.

One Response to இலக்கியம் பற்றி ஜெயமோகன்

  1. yarlpavanan says:

    சிறந்த கருத்துப் பகிர்வு
    தொடருங்கள்

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s