போகன் சங்கரின் சிறுகதை “மீட்பு”


2butterflies

போகன் சங்கரின் சிறுகதை “மீட்பு”

மீட்பர் என்னும் சொல் நமக்கு மிகவும் பரிச்சயமானது. ஏசுபிரானுடன் நாம் அடையாளப் படுத்திக் கொள்வது. உயிர்மை ஏப்ரல் 2015 இதழில் போகன் சங்கர் ஒரு தம்பதியின் மீட்பை சிறுகதையாகத் தருகிறார்.

கதையின் கரு மிகவும் நுட்பமானது. துக்கத்தின் உச்சம் எதுவென்று யாருமே சொல்லி விடலாம். புத்திர சோகம் எனப்படும் தன் குழந்தைகளை தகப்பனும் தாயும் இழந்து நிற்கும் அளப்பறியா துக்கம். அது வாழ்க்கையில் யாருக்கும் எந்த ஒரு இழப்பிலும் ஏற்படும் வலி எதனுடனும் ஒப்பிட முடியாதது. குழந்தையை இழக்கும் தாய்தகப்பனின் வாழ்க்கையே முடிந்து விடுகிறது. அதில் இருந்து மீட்சி உண்டா?

நாகர்கோவிலை ஒட்டிய கதை. பத்து வயதும் ஆறு வயதுமான இரு பெண் குழந்தைகளை ஒரு சாலை விபத்தில் அதாவது பள்ளிக்கு இட்டுச் செல்லும் வாகனம் விபத்துக்குள்ளாவதில் இழக்கிறார்கள் ஒரு தம்பதி. அவர்கள் மீள்கிறார்களா அந்த துக்கத்திலிருந்து? மீளக்கூடிய துக்கமா அது?

சிறுகதை மிகவும் கவனமாக வடிவமைக்கப் பட்டிருகிறது. ஒரு கிறித்துவ தம்பதியின் குடும்பம் மற்றும் சமூகம் எப்படிப்பட்டது என்பதை நமக்குப் புரிய வைக்கிறது. தகப்பனுக்கு கடவுள் மீதும் மதத்தின் மீதும் கடுமையான கசப்பும் அவநம்பிக்கையுமே மனத்துள் எழுகின்றன. “ஃபாதர்” தாயின் மனம் சற்றே ஆறுதலடைய இடத்தை மாற்றிச் சில நாள் கொடைக்கானலில் தங்கலாமே என்று கூறி அதற்கு அங்கே உள்ள சர்ச் மூலம் ஏற்பாடும் செய்கிறார். மலையின் மீது அவர்கள் செல்லும் கார் பழுதாகி அவர்கள் நடந்து செல்கிறார்கள் சிறிது தூரம். அப்போது வழி தவறி ஏரியை ஒட்டிய ஒரு மலை முகட்டிலிருந்து ஒரு அற்புதக் காட்சியைக் காண்கிறார்கள். ஏரியில் இருந்து பெரிய பட்டாம்பூச்சிகள் மெலெழும்பிப் பறக்கின்றன. அவற்றில் இரண்டே இரண்டு இவர்கள் அருகில் வந்து நிற்கின்றன. ஒவ்வொன்றும் பௌர்ணமியின் வெளிச்சத்தில் வண்ணமயமாய் அழகாய்த் தெரிகின்றன. அந்த இரண்டு பட்டாம்பூச்சிகளும் தம் குழந்தைகள் என அந்தத்தாய் இனம் காணுகிறாள். சில நாட்கள் மட்டுமே தங்க எண்ணி வந்த அவர்கள் கொடைக்கானலிலேயே நிரந்தரமாகத் தங்கி விடுகிறார்கள். பட்டாம்பூச்சிகளை அவர்கள் வளர்க்கத் துவங்கி பெரிய பண்ணையாக உருவாக்கி விடுகிறார்கள். பட்டாம்பூச்சிகளுக்கும் அவர்களுக்கும் இடையே ஒரு பாசப் பிணைப்பே உருவாகி விடுகிறது. அவர்கள் நடந்து சென்றால் பின்னே நூற்றுக்கணக்கான பட்டாம்பூச்சிகள் தொடர்கின்றன.

வாழ்க்கை நமக்குத் தரும் மிகப்பெரிய வலிகளுக்கு மாற்று அல்லது அவற்றிலிருந்து மீட்சி வாழ்க்க்கையிலிருந்தே வர முடியும். நம்பிக்கை என்பது வெவ்வேறு பரிமாணங்கள் உள்ளது. இறைவன் வழி காட்டுவான் என்பது அவற்றில் ஒன்றே.

கதைசொல்லி இதை, தான் கடுமையான துக்கத்தில் உள்ள போது ‘ஃபாதர்’ மூலமாகக் கேட்டறிகிறார். சிறுகதை அவர்களது துக்கத்தை அவர்கள் நினைவு கூரும் தருணங்களை, அவர்கள் மீட்புப் பெறும் அற்புதத்தை சித்தரிப்பதில் வெற்றி கண்டுள்ளது.

இழப்பும் துக்கமும் கடக்கவே இயலாதவைதான். ஆனால் அதைக் கடந்து செல்லும் ஆற்றல் நம்பிக்கை ஒன்றினால் மட்டுமே கை கூடும். கூட வேண்டும். வாழ்க்கையின் அற்புதமான தருணங்கள் எதிர்காலத்தை ஈர்ப்புடையதாக்குகின்றன. வாழ்க்கை தனது சாத்தியங்களால் நம்மை அழைக்கிறது. வலிகளையும் மீட்புக்களையும் சேர்த்தேதான்.

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , , , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s