விமலாதித்த மாமல்லன் சிறுகதை – கோபுரம்


download

விமலாதித்த மாமல்லன் சிறுகதை – கோபுரம்

இன்றைய தேதியில் புனை கதை எழுதுகிறவர் புதிதாக ஒரு சூழல் அல்லது களம் தேடினால் கிடைக்குமா? இதுவரை எழுதாத விஷயத்தைப் பற்றிப் புனைகதை எழுதுகிறேன் என்று முடிவு செய்து கொண்டால் அனேகமாகச் சிறுகதை எழுதும் எந்த எழுத்தாளருக்கும் வருடம் ஒரு கதை அமைந்தால் அதிகம் என்றே ஆகி விடும்.

தீராநதியில் ஜெயந்தி சங்கர் விருதுகள் பின்னணியில் உள்ள அரசியல் அல்லது வெளிப்படையின்மை பற்றிய சிறுகதையை எழுதியிருக்கிறார். காலச்சுவடு ஏப்ரல் 2015 இதழில் மாமல்லன் சில வருடங்களுக்கு முன் (அனேகமாக பத்தாண்டுகளுக்கு முன்) எம் எஃப் ஹீஸைன் என்னும் அற்புதமான ஓவியரை மதவாதிகள் ஓட ஓட விரட்டியதை மையமாக்கி ஒரு கதை வடித்திருக்கிறார். ஒரு ஊரில் கும்பாபிஷேகம் நடக்கும் நேரம். அங்கே பக்தரோடு தெருவில் – கட்டாந்தரையில் கரியை வைத்து வரையும் ஒரு ஓவியன் வருகிறான். பார்க்கும் திறனற்ற அவன் கோபுரத்தை பொம்மைகளுடன் நுணுக்கமாக வரையுமளவு திறமை பெற்றவன் அவன். ஊர் மக்கள் அச்சு அசலாய்க் கரியில் அவன் வரைந்த ஓவியத்தை வியக்கின்றனர். ஒரு ‘வெள்ளைக்கார’ தம்பதி நீண்ட குழாய் இருக்கும் ‘கேமரா’வை வைத்து அவன் கலைத் திறமையைப் படம் பிடிக்கின்றனர். ஓவியத்தை எழுதிக் கொண்டே இருந்தவனக்கு என்ன தோன்றியதோ விரல்களால் தெரு நெடுக ஒரே கோபுரமாய் இருந்த ஓவியத்தின் நட்ட நடுவே இடைவெளி வரச் செய்து இரண்டு கோபுரங்களாக அந்த ஓவியத்தை ஆக்கி விடுகிறான். பின்னர் கோபுரத்தின் மீதிருக்கும் பொம்மைகளில் ஒன்றாக வீணையுடன் அமர்ந்திருக்கும் பெண்ணின் மார்பகங்களைப் பெரிதாக்கி, வீணையின் குடத்தை மிகவும் சிறிதாக்கி விடுகிறான். இப்படி அவன் இரு மாற்றங்களைச் செய்யும் போது அதற்கு எதிர்வினையாக முதலில் ஒரு ஆள் அவன் முதுகில் அடிக்கிறான். பின்னர் பலரும் அவனைத் தாக்குகிறார்கள். படமெடுக்கும் காமிராவைப் பறிக்க முயற்சி செய்யும் போது அந்த தம்பதி மிகவும் போராடிக் கெஞ்சி முதலில் கேமராவையும் பிறகு விழி இல்லாத அந்த ஓவியனையும் எப்படியோ தமது வாகனத்தில் ஏற்றிக் கூட்டிக் கொண்டு போகிறார்கள். ஆனால் ஆத்திரம் அடங்காத கும்பல் பல வன்முறைகளில் ஈடுபட்டுக் கலவரம் ஆகி விசாரணை வைக்கும் அளவு போய் விடுகிறது. அன்றைய தினம் ஊர் மக்கள் பாதங்களில் எல்லாம் எவ்வளவு கழுவினாலும் நீங்காத ஒரு கரி ஒட்டிக் கொண்டே இருக்கிறது. ஓரிரு மாதங்களில் ஒரு நாள் பெரிய இடி விழுந்து கோபுரம் இரண்டாகப் பிளக்கிறது. அப்போது வீணையிருக்கும் பொம்மையும் உடை படுவதால் அதைச் சரிசெய்ய இரண்டு சிமெண்ட் உருண்டைகள் தரப்பட மேஸ்திரி அவற்றை முலை- வீணைக்குடம் என்னும் இரண்டுக்கும் இடம் மாற்றி வைத்து விடுகிறார். இது ஒரு கோட்டோவியமாகி ஒரு பன்னாட்டு நிறுவனத்தின் வரவேற்பறையை அலங்கரிக்கிறது. காலப் போக்ககில் மிகவும் புகழ் பெற்றுக் கும்பல் கூடும் அந்தக் கோயிலுக்கு எதிரே உள்ள உணவகத்தில் அந்த ஓவியத்தின் புகைப்படத்தை நண்பனிடம் காட்டி ரசிக்கும் ஒருவன் பாதத்தில் கரிபடிந்த அழுக்கு அந்து விடுகிறது.

இந்த மாய யதார்த்தம் தேவைப்பட்டதா என்னும் கேள்வி நம்முள் எழுகிறது. ஒரு கதை வாசகனை சிக்கலான அவனுக்கு அன்னியமான ஒன்றுக்கு திடுக்கென அறிமுகம் செய்து அவனைச் சிந்திக்கச் செய்ய வசதியானது. ஆனால் மாமல்லன் எடுத்துக் கொண்ட கதையில் அப்படிச் சிக்கலான எதுவுமில்லை.

கலை மற்றும் கற்பனையின் சுதந்திரத்தின் மீது ஒரு தாலிபான் தனமான மதவாதம் செய்யும் தாக்குதல் சிக்கலான ஒன்றல்ல. அதை எதிர்கொள்ளும் மக்களின் அச்சமே மிகவும் சிக்கலான ஒன்று.

(image courtesy:google)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s