பேருந்துத் தொழிலாளிகளின் கடினமான பணிச்சூழல்


IMG_20150523_185928794

பேருந்துத் தொழிலாளிகளின் கடினமான பணிச்சூழல்

சென்னை மாநகரப் பேருந்து ஒன்றில் ஒரு நடத்துனரின் இருக்கை இது. (தடம் எண் 99ல் அடையாறு – தாம்பரம் தடத்தில் 23.5.2015 இரவு 7 மணிக்கு நான் பயணித்தேன். ). இந்த இருக்கையை உற்றுப் பார்த்தால் அதன் அடிப்பகுதி துருப்பிடித்து இற்று பீடத்தில் இருந்து வெளிப்பட்டு இருக்கை சாய்ந்திருக்கிறது. அதன் கீழ்ப்பகுதியில் அவர் கட்டிடம் கட்டும் “சிமெண்ட் தயார் நிலைக் கல்லை” வைத்துப் பார்த்திருக்கிறார். பயனில்லை. (இதற்கு மேல் வெவ்வேறு கோணங்களில் என்னால் படம் எடுக்க முடியவில்லை. பேருந்து நகர்ந்து கொண்டிருந்தது ஒரு காரணம். அடுத்தது அதை ஒட்டிய இருக்கைகள் பெண்களின் இருக்கைகள்).

பொது மக்களுக்கு நல்ல சேவை கிடைப்பது அரசுப் பேருந்துகளில் மட்டுமே. திருச்சியில் பெரும்பான்மை தனியார் பேருந்துகள். அங்கே பயணிப்போருக்கு மட்டுமே அவர்கள் பயணிகளை நடத்தும் விதம் தெரியும். இருந்தும் எனக்கு அவர்கள் மீது கோபம் ஏதுமில்லை. அந்தப் பணியார்களின் நிலை அரசு ஊழியர்களை விட மிகவும் மோசமானது என்பது தெரியும்.

தனியார் பேருந்துகளில் நீண்ட தூரம் ஓட்டும் போது குறுகிய காலத்தில் குறித்த நேரத்தில் போகும் கட்டாயத்தை முதலாளி பணியாளர் மேல் வைக்கிறார். அரசு பேருந்து தனியார் பேருந்து இரண்டிலுமே வசூல் இலக்கு உண்டு.

குடிகாரர்கள், மாணவர்கள், வீட்டில் அலுவலகத்தில் உள்ள வெறுப்பைக் கொட்ட ஆள் தேடும் ஆண்கள் என இவர்களுக்குத் தொல்லை தருவோர் ஏராளம். சென்னையில் போக்குவரத்து நெரிசலில் இவர்களைக் கேவலமாக ஏசும் அற்பர்கள் பலர். பல அரசுப் பேருந்துகள் முறையாகப் பராமரிக்கப் படுவதில்லை. ஓட்டுனர் வேறு வழியின்றி பிழைப்பையும் பாடாவதி வண்டியையும் சேர்த்து ஓட்டுகிறார்.

திருச்செந்தூரிலிருந்து விடியற்காலை கிளம்பி சேரன் மகாதேவிக்குப் போய்க் கொண்டிருந்தேன். நடத்துனர் என்னருகே அமர்ந்தார். அவரது பணி நிலை பற்றி உரையாடினோம். நான்கு நாட்கள் ராப்பகலாகக் குறைந்த ஓய்வுடன் உழைப்பார். மூன்று நாட்கள் குடும்பத்துடன் இருப்பார். மன அழுத்தம், ஓய்வின்மையால் உடற்கோளாறுகள், உடற்பயிற்சி இன்மையால் அதிக எடை என இவர்கள் தமது ஆரோக்கியத்தை ஆயுளைப் பணயம் வைக்கிறார்கள்.

இவர்களுக்கு ஒரு விடிவுகாலம் வேண்டும். அரசு மற்றும் தனியார் நிறுவனங்கள் இவர்கள் இயந்திரம் அல்ல மனிதரே என்னும் அணுகுமுறையில் இவர்கள் வாழ்வை மேம்படுத்த வேண்டும்.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in பயணக் கட்டுரை and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s