எம்.முகுந்தனின் மலையாளச் சிறுகதை “ஓநாய்”


images

எம்.முகுந்தனின் மலையாளச் சிறுகதை “ஓநாய்”

நாற்பது வருடங்களுக்கு முன் எழுதப்பட்ட முகுந்தனின் மலையாளச் சிறுகதை சுராவின் மொழிபெயர்ப்பில் இனிய உதயம் மே2015 இதழில் படிக்கக் கிடைத்தது.

மன அழுத்தம் ஏற்படக் காரணம் என்ன என்பது மனோதத்துவ ரீதியாக ஒரு மருத்துவருக்குத் தேவைப்படலாம். மன அழுத்தத்தை அனுபவிப்பவருக்கு அதன் காரணமாக இடைவிடாத ஒரு ஒரு மனபாரம் மற்றும் வருத்தமான உற்சாகமற்ற மனநிலை எப்போதுமே இருக்கும். மது அல்லது பிற போதைப் பொருட்கள் தற்காலிக விடுதலையே தரும். அவருக்கு தன் வாழ்க்கையில் இருந்து உற்சாகம் தருவதாக எதுவுமே தென்படாது. தான் நேசிப்பவரிடமிருந்து அவர்கள் வாழ்க்கையிலிருந்து ஏதேனும் ஆறுதல் கிடைத்தால் தான் உண்டு. அதாவது அவர்கள் மகிழ்ச்சியும் அவர்களது நலவாழ்வும் என்பதாக.

தனது ஊரான திருச்சூருக்கு வெளியே வேலை பார்க்கும் ஒருவன் கடுமையாக மன அழுத்தத்தில் இருக்கிறான். கஞ்சா, மது என்றே அவன் காலம் போய்க் கொண்டிருக்கிறது. தனது தாய் மற்றும் குடும்பத்தினரைக் கூட அவன் வருடா வருடம் சென்று பார்ப்பதில்லை. பணி செய்யும் ஊரில் ஒரு தோழி இருக்கிறாள் ஆனால் அவனது மன அழுத்தம் அவளால் நீங்கவில்லை. திடீரென ஒரு நாள்முடிவு செய்து வங்கியில் இருப்பில் இருக்கும் தொகை எல்லாவற்றையும் எடுத்துக் கொண்டு சொந்த ஊருக்குப் போகிறான். நிறைய குழந்தைகளுக்குத் தாயாகி சோகையான தமக்கை மற்றும் அவளது நோஞ்சான் குழந்தைகள் அவர்களுக்குத் துணி எடுத்துக் கொடுக்கிறான். அம்மா அக்கா அனைவரும் ஒன்றாக இருக்கும் குடும்பத்தில் வறுமை தலை விரித்தாடுகிறது. அவனது உடைகளில் பாதியை உறவினர்கள் எடுத்துக் கொள்கிறார்கள். அவ்வளவு வறுமை. கடன் வாங்கி அவர்களுக்கு அதிக பட்சம் செலவு செய்து விட்டு ஊர் திரும்புகிறான். அவன் நினைவில் எப்போதும் ஓநாய்கள் வந்து மிரட்டுகின்றன. வாழ்க்கையின் சந்தோஷமான உற்சாகமான தருணங்கள் ஒருவருக்கு வெளியே இல்லை. மறுபக்கம் இந்தக் கதையில் அந்தக் காலத்தில் இந்தியாவில் இருந்த தேக்க நிலையின் பல அம்சங்களை நாம் பார்க்கிறோம். மக்களின் அறியாமையையும் தான். குழந்தைகளுக்கான ஊட்டச் சத்து என்பது பணம் செலவாகும் விஷயமே அல்ல. தேக்க நிலையான காலத்தில் அரசாங்கமே வேலை வாய்ப்புத் தரும் ஒரே முதலாளியாக இருந்தது. தொழில் துவங்கும் ஊக்கம் எதையும் அரசாங்கம் கொடுக்கவில்லை. திறமைசாலிகள் யாருக்குமே மன அழுத்தம் தரும் சூழலே அது. நகர்ப்புறம் மட்டும் வளரும் போக்கு இன்றும் இருக்கிறது. விவசாயத்தை நம்பிய பலர் தற்கொலைக்குத் தள்ளப் படுவதற்கு இதுவே காரணம். ஆனால் ஒருவனின் மன அழுத்தத்தை உணர்ந்து ஆறுதல் தரும் குடும்பங்கள் இன்றும் இல்லை. ஒரு குடும்பத்தின் பிரச்சனைகளை உணரும் சமூகமில்லை. முகுந்தனின் கதை நம் சிந்தனையைத் தூண்டுவது.

(image courtesy: wiki)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s