டி.பத்மநாபனின் (மலையாள) சிறுகதை – எதிர்பாராதது


download

டி.பத்மநாபனின் (மலையாள) சிறுகதை – எதிர்பாராதது

இனிய உதயம் மே 2015 இதழில் டி.பத்மநாபனின் சிறுகதையைப் படித்த போது அது ஒரு சாதாரணமான வாரப்பத்திரிக்கையில் வரக்கூடிய சிறுகதை என்றே பட்டது. ஒரு துவைக்கும் இயந்திர நிறுவனத்தின் பழுது நீக்கும் தொழிலாளி நாள் முழுவதும் அலைகிறவன். நமது ஊர் போல அல்ல கேரளாவில் பயணம் செய்வது. மலைகளுக்கு நடுவே இருக்கும் குடியிருப்புகள். இரண்டு வீடு பார்க்கவே ஒரு நாளானாலும் ஆகும். கதையின் நாயகனான தொழிலாளி வயிற்றுப் பிழைப்புக்காக அலைகிறானே ஒழிய அவனால் தன் குடும்பத்தை கவனிக்க முடியவில்லை. மகனுக்கு மூன்று நாட்களாகக் கடுமையான காய்ச்சல். இன்று கண்டிப்பாக மருத்துவமனைக்குக் அழைத்துப் போக விரும்புகிறான். மாலை அலுவலகம் வந்து அன்றைய கணக்குவழக்குக்களை ஒப்படைத்து விட்டு இறுதி ரயிலைப் பிடித்து வீட்டுக்கு போக நினைக்கும் போது ஒரு பெரியவரின் வீட்டுக்கு வலுக்கட்டாயமாக மேலாளர் அனுப்புகிறார். அந்த ஆள் தகராறு பிடித்த வாடிக்கையாளர் என்று எச்சரித்து அனுப்புகிறார். வேறு வழியின்றிப் பெரியவரின் வீட்டுக்குப் போகிறான். குறைந்த மின் அழுத்தத்தால் அப்போது அவன் சரி செய்த இயந்திரத்தை சரிபார்க்க இயலவில்லை. அவன் பிரச்சனையைக் கேட்டவுடன் அந்தப் பெரியவர் தமது காரில் அடுத்த ரயில் நிலையத்தில அதே வண்டியைப் பிடிக்கலாம் என உதவ முன்வருகிறார்.

இந்தக் கதையில் நம் மனதைத் தொடுவது சேவைப் பணியில் உள்ள தொழிலாளிகளின் சங்கடங்களை முன் வைக்கும் படைப்பாக இது இருப்பது. அனேகமாக குடும்ப வாழ்க்கையைத் தியாகம் செய்தவர்களாகவே அவர்கள் இருக்கிறார்கள். சமகாலத்தில் தகவல் தொழில்நுட்பத்தில் பணி புரியும் இளைஞர்களின் பணிச்சுமை, சூழல் குடும்ப வாழ்க்கைக்கு எதிராகவே இருக்கிறது.

ஒரு படைப்பின் முக்கியமான அடையாளம் அது சமகால வாழ்க்கையை, சமூகத்தைப் பதிவு செய்வது. அது இந்தக் கதையில் இருக்கிறது.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s