ஜெயகாந்தனின் பெண்கள்- சொல்வனம் இணையத்தில் கட்டுரை


220px-ஜெயகாந்தன்_(முழு)

ஜெயகாந்தனின் பெண்கள்- சொல்வனம் இனணையத்தில் கட்டுரை
சொல்வனம் 13.5.2015 இதழில் சுசீலாவின் “ஜெயகாந்தனின் பெண்கள்” என்னும் கட்டுரையை வாசித்தேன். ஜெயகாந்தன் பற்றி அவருடன் பழகிய எழுத்தாளர்கள் அன்பு மற்றும் நெருக்கம் அடிப்படையிலான பதிவுகளையே அஞ்சலியாகத் தந்தனர். ஜெயகாந்தன் எழுதிய காலத்தில் அவரை வாசித்தவர்கள் மறுவாசிப்புச் செய்யவில்லை. நினைவிலிருக்கும் கதைகளை வைத்தே எழுதுகிறார்கள். ஜெயகாந்தனின் பெண் பாத்திரப் படைப்புகளின் மிகவும் முக்கியமானது ‘கோகிலா என்ன செய்து விட்டாள்?” நாவலில் வரும் கோகிலா. பத்திரிக்கைகளில் கட்டுரை எழுதும் மெத்தப் படித்தவனானவனும் அறிவுஜீவியுமான கணவன் அவளை நடத்தும் விதம் ஜெயகாந்தன் காலத்தில் மிகவும் ஆழமான முக்கியமான வித்தியாசமான பதிவு.

இந்த இடத்தில் இருந்து தான் ஜெயகாந்தன் பற்றிய ஒரு முக்கியமான புரிதலை நோக்கி நாம் நகருகிறோம். எழுத்தாளர்களுக்கு ஜெயகாந்தனின் குறிப்பு ஒன்றைத் தமது கட்டுரையில் சுசீலா தருகிறார்.- ““எப்போது எந்தப்பெண்ணை உங்கள் படைப்பில் உருவாக்கினாலும் அவளை உங்கள் உங்கள் மகள் நிலையில் வைத்து மட்டுமே உருவாக்குங்கள்”

இந்த தகப்பனின் கண்ணோட்டம் அவரது கதைகளில் (அக்கினிப் பிரவேசம்0 உட்பட காணக் கிடைக்கும். ஆனால் அதன் மறுபக்கம் அவர் பெண்களை சங்க காலத்துத் தலைவன்- தலைவி அடிப்படையில் மட்டுமே நோக்கினார். புதுமைப்பெண்களாக அவரது கதாநாயகிகள் எப்போதுமே இல்லை. கங்கா ஏன் திருமணம் செய்து கொள்ளவே இல்லை? கோகிலா ஏன் அவனைத் தூக்கி எறிந்து விவாகரத்துச் செய்யவில்லை? ஜெயகாந்தன் இப்படி எழுதி இருக்க வேண்டும் என்று பரிந்துரைத்து இது இல்லை. ஜெயகாந்தனின் கால கட்டத்தில் பெண்களுக்கு என்று இருந்த இடம் அவருக்குப் பிடித்துப் போனது. ” ஒரு நடிகை நாடகம் பார்க்கிறாள்” கதையில் ஒரு முக்கியமான உரையாடல் உண்டு (ஒரு காலத்தில் எனக்கும் அது பிடித்துத்தான் இருந்தது)

“நான் இத்தனை நாளா வரவே இல்லியே. ஏன்னு நீ கேக்கலியா?”

“கேக்க மாட்டேங்க”

“அப்படின்னா நான் வராததுலே உனக்கு வருத்தம் இல்லையா?”

“அப்படி இல்லீங்க…. நீங்க வந்தப்போ உங்களோட இருக்கறது சந்தோஷம்… நீங்க வராதப்போ நீங்க வந்தத நினைச்சு சந்தோஷமா இருப்பேன்’

இப்படி ஒரு ஆணைச்சுற்றியே தன் உலகை அமைக்கும் பெண்களைத் தாண்டி ஜெயகாந்தனால் சிந்திக்க முடியவில்லை. இதற்கு முந்தைய கட்டுரைகளில் விளிம்பு நிலை மனிதர்கள் பற்றி ஜெயகாந்தன் செய்த பதிவுகள் மற்றும் ‘ஒரு மனிதஞ் ஒரு வீடு ஒரு உலகம்’ என்னும் மகத்தான படைப்பு பற்றி நான் எழுதிய கருத்துக்களில் எந்தவித மாற்றமும் இல்லை. அவரது தந்தையைப் போன்ற பரிவு சமூகம் முழுவதும் விரிந்தது. அவர் தம்மை தமது அசலுக்கு மாற்றான ஒன்றாகவோ பெரிய பிரம்மாண்டமாகவோ கட்டமைக்க எப்போதுமே முயன்றவருமில்லை.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s