சென்னை உணவகத்தில் நல்ல உபசரிப்பு – சொல்வனம் சுகா கட்டுரை


download

சென்னை உணவகத்தில் நல்ல உபசரிப்பு – சொல்வனம் சுகா கட்டுரை

சொல்வனம் சுகா 13.5.2015 இதழில் எழுதியுள்ள கட்டுரைக்கு இரண்டு பகுதிகள். ஒன்று திருமணங்களில் தேய்ந்து மறைந்து விட்ட உபசரிப்பு.

மற்றது சென்னை விருகம்பாக்கம் பகுதியில் அவர் மனம் தொட்ட உணவகப் பரிசகர்கள் தந்த உபசரிப்பு.

திருநெல்வேலி உபசாரம் என்றால் அய்யா “சாப்பிடுங்க” என்பார். வீட்டு அம்மையார் “இவங்கள்ளாம் நம்ம வீட்டுல சாப்பிடுவாங்களா?” என்பார்- இப்படி ஒரு வடிவம் எனக்கு யாரோ ஏற்படுத்தித் தந்தது. அவரது கட்டுரையிலிருந்து பதார்த்தங்கள் வைக்கும் வரிசை மற்றும் மரியாதையாகவும் அன்புடனும் கவனிக்கும் பாங்கு இரண்டுமே திருநெல்வேலிக்கு உரியது என்று பிடிபடுகிறது. நான் தஞ்சாவுர் திருச்சி இரண்டுமே என்று வைத்துக் கொள்ளலாம். நான் திருமணங்களுக்குப் போய் சிறப்பிக்கும் (?) வயது வந்தது முதலே பட்டியலிட்டால் மிகவும் நீளும் அனேகமாக  மறக்கப் பட வேண்டிய நினைவுகள்.

சென்னை தாறுமாறாகப் போய்க் கொண்டிருக்கிறது. மானாவாரியாக அழைப்பிதழ் வினியோகம். 90% கும்பல் முதல் நாள் மாலை வரவேற்பு (மணமக்களுக்கு மட்டுமே மற்றவர்க்கு அல்ல) நிகழ்ச்சிக்கு வந்து போகும். வாழ்த்தும் வரிசையில் முண்டியடிப்போர் அந்த அனுபவத்தின் கசப்பை அதிகரிப்பார்கள்.அந்த உணவை உண்டவன் அடுத்த நாள் அலுவலகம் போவது சந்தேகமே. உறவினர், உடன் பணிபுரிபவர் இருவருக்குமே தனது கும்பல் கூட்டும் திறமையை ஒரு தகப்பன் காட்டும் நிகழ்ச்சியாகவே திருமணங்கள் ஆகி விட்டன. பந்திக்கு முந்திக்கொள்வது அதில் இடம் பிடித்து வைப்பது என மேலும் மேலும் மோசமாகிக் கொண்டே போகிறது இந்தக் கசப்பு அனுபவம். உறவினர்களுடன் நாம் தொடர்பில் இருப்பதேயில்லை. பல வருடங்கள் பின் நாம் ஏற்பாடு செய்யும் விசேஷத்தில் அவர்களும் அண்டை அயலாரும் உடன் பணிபுரிவோரும் எல்லோரும் சரிசமம் என்று நிலைநாட்டவே இவ்வளவு செலவு செய்கிறோம்.

எனக்கு உடம்புக்கு ஒத்துக் கொள்வதில்லை என்பதால் நான் பல வருடங்களாகத் திருமணங்களில் சாப்பிடுவதே இல்லை என்பதை நான் உறவினர்களிடமே சொல்லுமளவு நிலைமை மோசம்.

சுகா கட்டுரையின் இரண்டாவது பகுதி பணி நிமித்தமாக அதிகம் அலைவதால் அடிக்கடி உணவகங்களில் சாப்பிடுவோருக்கே புரியும். பரிசகர் கடுப்படித்துக் “கொட்டிக்க” என்பது போல் கொடுப்பதும் பசியுடன் நீண்ட நேரம் காத்திருக்க வைப்பதும் சகஜம். ஆனால் சுகா அபூர்வமான (விதிவிலக்கான?) உணவகங்களில் சாப்பிடும் அதிர்ஷ்டக்காரர்.

உபசரிப்பு என்னும் நல்ல மரபு  மறைந்து வருவதை சுகா நினைவு படுத்தி இருகிறார்.

(image courtesy:wiki)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s