குழந்தைகளுக்கான கன்னட நகைச்சுவைக் கதை


குழந்தைகளுக்கான கன்னட நகைச்சுவைக் கதை

ஒரு கழுதையை மையப் படுத்தி யோகேஷ் மாஸ்டர் கன்னடத்தில் எழுதிய “நிழலுக்கு வாடகை” என்னும் சிறுகதையை இறையடியான் திசை எட்டும் ஏப்ரல்-ஜூன் 2015 இதழில் மொழிபெயர்த்திருக்கிறார்.

குண்டண்ணா எதையெடுத்தாலும் துருவித் துருவிக் கேள்வி கேட்டுத் துளைத்து எடுப்பவன். ஒரு நாள் இரவு உணவு விடுதி மூடும் நேரம். அவன் நுழைந்ததும் “சாப்பிட என்ன இருக்கிறது?” என்று கேட்கிறான். அங்கே உள்ள சிப்பந்தி “நீர்த்தோசை மட்டுமே இருக்கிறது” என்று பதிலளிக்கிறான். “அப்படியா… அதைத் தவிர என்னென்ன பதார்த்தங்கள் இருந்தன?” என்று கேட்க “பூரி… இட்லி…” என ஒரு பெரிய பட்டியலையே சிப்பந்தி வாசிக்கிறான். அவை ஏன் அதிக சுவையானவையா, ஏன் அவை மட்டும் தீர்ந்தன என வளர்த்துகிறான் குண்டண்ணா. அவர்களும் ஒவ்வொரு நாளும் ஒவ்வொன்று மீந்து விடும் என்று விளக்கமாக பதிலளிக்கிறார்கள். பிறகு “நீர்த்தோசை” என்றால் என்ன என்று கேட்க அது ஊற வைத்த அரிசி பால் இவற்றை வைத்துச் செய்வது என்று அவர்கள் விளக்குகிறார்கள். இதில் நிறையவே நேரம் கடந்து விடுகிறது. இருந்த நீர்த்தோசையும் யாரோ கேட்டதால் தீர்ந்து போய் விடுகிறது. இது அவனின் விவரமான விசாரிப்புக்கு ஒரு உதாரணம் மட்டுமே.

மற்றொரு முறை அவன் குண்டக்கல்லுக்குக் கிளம்பினான். பேருந்து நிலையத்தில் ஒரே ஒரு பஸ் அதுவும் கடைசி பஸ் மட்டுமே இருந்தது. அங்கே நின்றிருந்த ஒருவரிடம் குண்டக்கல்லுக்கு எவ்வளவு நிறுத்தம் தாண்டிச் செல்லும், எந்தப் பாதையில் செல்லும், எவ்வளவு நேரத்தில் செல்லும் என விவரமாக விசாரித்து முடிக்கும் போது இருந்த ஒரே ஒரு பஸ் போய் விடுகிறது. அடுத்த நாள் தான் மறுபடி பஸ் கிடைக்கும். அந்த ஊரில் கழுதை வாடகைக்குக் கிடைக்கும் என்று தெரிய வந்து வெகு நேரம் விசாரித்து பேரம் பேசி ஒரு கழுதையை வாடகைக்கு எடுக்கிறான். அதன் சொந்தக்காரர் சீனய்யாவும் அவன் கழுதையில் அமர அவன் பின்னாடியே நடந்து வருகிறார். வெய்யில் அதிகமாயிருந்த போது ஒரு இடத்தில் ஓய்வெடுக்க நினைக்கிறான் குண்டண்ணா. அங்கே மரம் அல்லது கட்டிடம் எதுவுமே இல்லை. கழுதையின் நிழலில் சற்று அமரலாம் என்று இறங்கியவுடன் அந்த நிழலுக்குப் போனால் சீனய்யா தனக்குத் தான அதற்கு உரிமை உண்டு என் கிறான். கழுதைக்கு வாடகை கொடுத்தேனே என்று குண்டண்ணா வாதிட சீனய்யா “கழுதைக்குத்தான் அந்த வாடகை அதன் நிழலுக்கு அல்ல” என்று பதிலளிக்க விவாதம் முற்றுகிறது. “நிழலுக்குத் தனியே வாடகை கொடுக்க வேண்டும்” என்கிறான் சீனய்யா. வாதம் மேலும் மேலும் நீண்டு கொண்டே போக, கழுதை ” என் நிழல் எனக்கு மட்டுமே சொந்தம். இருவரும் இங்கேயே இருக்கட்டும்” என்று நினைத்துக் கிளம்பியே போய் விடுகிறது.

குழந்தைகள் கதையில் வரவேண்டிய விலங்கும் இருக்கிறது. கதை காட்டில் இல்லாமல் நகரத்தில் நடக்கிறது. விதண்டாவாதம் என்றால் என்ன, தனது பணியில் மட்டும் கவனம் கொள்ளாமல் வீண் வாதங்களால் தொல்லையே நேரும் என்னும் படிப்பினையை நகைச்சுவையாகத் தருகிறது கதை.

(image courtesy:wallpaperwide.com)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in சிறுவர் இலக்கியம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s