நீல பத்மநாபனின் கவிதை “தலைவன்”


download

நீல பத்மநாபனின் கவிதை “தலைவன்”

நீல பத்மநாபனின் கவித்துவம் புனைகதைகளில் தென்படும் அவரது படைப்பாக்கத்துக்கு இணையானது. எவ்வளவு கவிதைகள் எழுதியுள்ளார் என்பது தெரியவில்லை. புனைகதை எழுதுபவர்களில் நானறிந்து யுவன் சந்திரசேகர் மட்டுமே கவிஞராகவும் தீவிரமாக இயங்குபவர்.

நவீனக் கவிதை வாசகனின் வாசிப்புப் பின்புலத்தை எளிதாக எடுத்துக் கொள்வதில்லை. தீராநதி ஜூலை 2015 இதழின் தலைவன் என்னும் கவிதை நீலபத்மநாபன் படைப்பு. அவர் தம் வாசகன், 13ம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த Pied Piper of Hamelin என்னும் ஜெர்மானியப் புராணக் கதையைத் தெரிந்து வைத்திருப்பார் என்னும் யூகத்தின் அடிப்படையில் கவிதையில் மேற்செல்கிறார். தமிழ் வழிக்கல்வி பயின்ற எனக்குக் கூட ஆங்கிலப் பாடப் புத்தகத்தில் இருந்த இந்தக் கதை இன்னும் நினைவிலிருக்கிறது. ஹாமலின் என்னும் ஜெர்மானிய நகரத்தில் எலிகளின் தொல்லை மிக மிகக் கடுமையாக இருக்கிறது. எலிகள் பல்கிப் பெருகி விடுகின்றன. என்ன முயற்சி செய்தும் அவைகளின் அட்டகாசத்தை அவைகளின் எண்ணிக்கையைக் குறைக்க முடியவில்லை. தக்க சன்மானம் தருவதாக அறிவித்தும் யாரும் முன்வரவில்லை. ஏனெனில் எலிகளின் எண்ணிக்கை அந்த அளவு அதிகம். பீப்பி போன்ற ஒரு வாத்தியத்தை வாசிக்கும் ஒருவன் தனது மந்திர இசையைக் கொண்டு எலிகளை அழிக்க முன் வருகிறான். நல்ல சன்மானம் தருவதாக மேயர் வாக்களிக்க ஒரு நாள் அவன் தனது பீப்பீயை வாசித்தபடியே நடக்கிறான். அப்போது எல்லா வீட்டில் இருக்கும் எலிகளும் துள்ளி வெளியே வருகின்றன. நகரத்தின் அத்தனை எலிகளும் சாரிசாரியாகப் பெரிய கூட்டமாக அவன் இசைக்கு மயங்கி அவன் பின்னே செல்கின்றன. இடுப்பளவு ஆழமிருக்கும் ஆற்றில் இறங்கி வாசித்தபடியே நடக்கிறான். எலிகள் அனைத்தும் நதியில் மூழ்கி இறந்து விடுகின்றன. வெற்றியுடன் திரும்பும் அந்த பீப்பிக்காரன் தனது சன்மானத்தைக் கேட்க மேயர் தர மறுத்து விடுகிறார். “இதற்காக நீங்கள் வருந்துவீர்கள்’ என்று அவன் சென்று விடுகிறான். கொஞ்ச காலம் கழித்து அவன் திரும்பி வருகிறான். மறுபடி தன் பீப்பியை இசைத்த படி நடக்கிறான். எல்லாவீடுகளின் எல்லாக் குழந்தைகளும் இறங்கி அவன் பின் மந்திரத்தில் கட்டுண்டவராகச் செல்கிறனர். ஊரைத் தாண்டிச் சென்று மலைக்கே செல்கிறான். ஒரு குகையில் அவனும் குழந்தைகளும் நுழைய குகையின் கதவு நிரந்தரமாக மூடிக் கொண்டு விடுகிறது.

280px-Hameln1

தலைவன்

குருடர்களை குருடன்
இட்டுச் செல்ல முடியாது தான்
இட்டுச் செல்வதாய்
ஆசை காட்டி வந்தவன்
பைட் பைப்பர் ஆகி விட்டால்….?

வாக்காளர் மற்றும் மக்கள் பிரதிநிதியாக குருடர்களும், பைட் பைப்பரும் உருவகமாகிறார்கள். கவிதை ஒரு கேள்வியுடன் முடிகிறது. அந்தப் பிரதிநிதி பைட் பைப்பர் ஆகி விட்டால் நாம் என்ன செய்ய இயலும்? சரி தம் கனவுகளை நிஜமாக்கும் ஒரு வழிகாட்டியைத் தேடாமல் மக்கள் இருக்க முடியுமா? தலைவன் என வருவோரில் இருவரில் ஒருவர் தரம் தாழ்ந்தவராக இருந்தாலும் நம்பிக்கை துரோகியாக இருந்தாலும் தலைவன் ஒருவன் வேண்டும். அனேகமாக அவன் மயக்கும் பேச்சும் வாக்குறுதியும் கொண்டவனாக இருக்கிறான்.

பைட் பைப்பராக தலைவன் இருந்து விடும் ஆபத்து உண்டு. ஆனால் பிரதிநிதி ஒருவன், தலைவன் ஒருவன் எப்போதும் தேவைப்படுகிறான். மக்களின் தேடல்கள், கனவுகள், எதிர்பார்ப்புகள் அவன் உருவாகக் காரணமானவை. அந்தக் காரணமும் அவன் நம்பகத்தன்மையற்றிருப்பதும் முடிவில்லாதவை.

முடிவின்மைகள் நவீனத்துவத்தின் கருக்களாகின்றன. நீல.பத்மநாபனின் கவிதை நவீனமானது. நம்பிக்கை தருவது.

(images- piedpiper -courtesy: wiki, Neela padmanaban- photobucket.com)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in கவிதை, விமர்சனம் and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s